ข่าว

• เฉพาะติดต่อโฆษณา Contact Line : @kapooclub  (มี@ด้วยครับ)

ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนผมที่ทำงานติดโควิตเพิ่งตายเมื่อเช้า  (อ่าน 6062 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jo_Under

• นางฟ้าคือสวรรค์แห่งความสำเร็จ
  • Level 5 กะปู๋จัมโบ้ โอ้โห ใหญ่เชียว
  • *
  • Like: 9
Re: เพื่อนผมที่ทำงานติดโควิตเพิ่งตายเมื่อเช้า
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2021, 04:31:54 PM »
ตลาดกลางคืนอีกเพียบ พูดไม่คิดเลยคุณโคนัน

ออฟไลน์ compaq

• Level 2 กะปู๋เด็กๆ เล็กๆ เหี่ยวๆ
  • *
  • Like: 2
Re: เพื่อนผมที่ทำงานติดโควิตเพิ่งตายเมื่อเช้า
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2021, 05:56:55 PM »
อ่านเม้นท์หลังๆแล้วชักออกทะเล โยงไปทั่ว คนเค้ามาเตือนด้วยความหวังดีแท้ๆ เพราะมันเป็นปัญหาส่วนรวม ตามกฏหมายก็ยังเปิดไม่ได้ แต่ถ้าอยากเที่ยวก็เที่ยวไปครับอย่าไปต่อว่ากันเลยครับ เที่ยวแล้วรับความเสี่ยงแล้วก็หมั่นสังเกตุอาการตัวเองด้วยครับ ผิดปกติยังไงจะได้รีบไปพบแพทย์

ออฟไลน์ atcTH

• Level 2 กะปู๋เด็กๆ เล็กๆ เหี่ยวๆ
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2021, 09:00:22 PM »
ใช่ครับ ฉีดวัคซีนไม่ได้ป้องกันได้ 100% และยังมีโอกาสพาเชื้อไปแพร่ต่อได้จากเชื้อที่ติดตามตัว เสื้อผ้า โพรงจมูกช่องปาก ทุกวันนี้ ยอดคนติดเพิ่มไม่ลดเลย ถ้าไม่ช่วยกันจริงจัง เราจะต้องอยู่ในสภาพแบบไปเรื่อย และเสี่ยงจะโดนคุมเข้มขึ้น ถ้าเอาไม่อยู่

สิ่งที่ทุกคนช่วยได้คือ งดกิจกรรมที่เสี่ยง การซื้อของกินอยู่มันเรื่องจำเป็น แต่การไปเที่ยวเนี่ย ไม่เที่ยวไม่ตาย ควรจะงดก่อน ความเห็นแก่ตัวของคนบางคน มันสร้างปัญหาให้คนอื่นมากมาย ตอนนี้คนที่ติดเชื้อส่วนใหญ่ ติดจากคนใกล้ชิดคนในครอบครัว คือ 1 คนติดกลับมาบ้าน มาแพร่ต่อ อีก 3 คน 5 คนที่บ้าน

เสี่ยงแต่เรื่องที่จำเป็นก็พอ รอหน่อยฉีดวัคซีนกันได้จำนวนหนึ่งถ้าไวรัสไม่กลายพันธุ์จนวัคดซีนจัดการไม่ได้ มันก็จะดีขึ้น ช่วยกันอีกนิดครับ

ออฟไลน์ SAS

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2021, 05:03:25 PM »
อดใจกันอีกนิดครับ ผมว่าน่าจะเกินครึ่งทางละนะ ให้อะไรฟื้นคืนสภาพค่อยสนุกกันต่อครับ เราฉีดแล้ว แต่อีกหลายส่วนใหญ่ยัง ก็ไม่ช่วยนะครับ   เอาใจช่วยสุ้ด้วยกันครับ

ออฟไลน์ power2729

• Level 5 กะปู๋จัมโบ้ โอ้โห ใหญ่เชียว
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2021, 10:52:15 AM »
เรื่องพวกนี้มันอยู่ที่จิตใต้สำนึกล้วนๆ
คนเที่ยวไปเที่ยวเสี่ยงติด แต่ใช่ว่าจะติด ก้อยอมเสี่ยง
เด็กมาทำงาน เสี่ยงติด ถ้าไม่มาทำงาน ก้อไม่มีเงิน
ผู้ประกอบการก้อหน้าทนเปิดเพราะเหนแก่เงิน ไม่มีสามัญสำนึกถึงส่วนรวม

ในแง่คนเที่ยวต้องเริ่มจากหยุดเที่ยวก่อน หยุดเสี่ยง แต่ก้อพูดไปเหอะ เพราะความงี่มันไม่เข้าใครออกใคร

รอบร้านเคย 50 รอบ+ เหลือวันละ 8 รอบ เดกมาทำงานวันละ 25-30 คน มีเดกตกงานเพียบ
หยุดเสี่ยงครับ รับวัคซีนกันก่อน ไม่มีคนซื้อก้อไม่มีคนขาย ถึงเวลาร้านที่ยังหน้าทนเปิด สู้คชจไม่ไหว ไม่มีคนเที่ยว เด่วก้อต้องปิด เดกมานั่งรองาน ตกงาน ไม่มีเงินเด่วก้อไปหางานอื่นๆทำเองแหละ

ออฟไลน์ tukkie

• Level 7 กะปู๋สุดตรีน ยิ่งใหญ่คับฟ้า
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2021, 12:47:13 AM »
โคนัน เขามาเตือนว่ายังไม่ควรเที่ยว เพื่อนโคนันพึ่งตายไปโควิตมันน่ากลัว

ตัวอื่นก็โยงนู่นนี้ ปัญญาอ่อนชิบหาย
ไอ เลิฟ กาปู๋

ออฟไลน์ Kamui

• Level 10 กะปู๋เทวดาน้อย กะจ๊อยส์ติ๊ดเดียว
  • *
  • Like: 117
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2021, 04:02:49 PM »
ตอนฉีดวัคซีน คุณพยาบาลก็ให้คำแนะนำว่า….แม้จะฉีดแล้ว แต่ขอให้ปฏิบัติตัวเหมือนเดิม ใส่หน้ากาก ล้างมือบ่อยๆ รักษาระยะห่าง และ…อย่าเอาตัวเองไปอยู่ในที่เสี่ยง
วัคซีนไม่ได้ป้องกันการติดเชื้อ เพียงแต่ถ้าติด อาการจะไม่หนักเท่านั้น เราเองก็ยังติดเชื้อและแพร่เชื้อได้เหมือนเดิม

ออฟไลน์ Capuchinoman27

• Level 1 กาปู๋เด็กอ่อน
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2021, 03:18:59 PM »
เชิญเลยครับ ใครคิดจะเที่ยวเวลานี้ แต่ติด+แพร่เชื้อจากการเที่ยวแบบนี้
รอให้เป็นข่าว รอรับคำพิพากษาจากสังคม รอคำคนตื้บซ้ำ เตรียมรับมือกับความโด่งดังได้เลย

ออฟไลน์ ypangya

• Level 1 กาปู๋เด็กอ่อน
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 06:43:44 PM »
ตอนนี้หลายประเทศที่ฉีดวัคซีนซิโนแวค พิสูจน์แล้วว่า มันป้องกันเชื้อสายพันธุ์ใหม่ๆไม่ได้เลย ล่าสุดที่อินโดนีเซีย หมอติดเชื้อหลายร้อยคน ทั้งๆที่ฉีดซิโนแวคไป 2 เข็มแล้ว

หลายสิบคนต้องเข้าไปรักษาโรงพยาบาลเลย มีโอกาสตายเหมือนกัน เพราะมันไม่ 100%

ออฟไลน์ *^* Nero *^*

• Level 3 กะปู๋เริ่มเสียว หัดเที่ยว กำลังโต
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 11:24:18 PM »
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

พื้นฐานการติดโรคทุกอย่างก็คือความเสี่ยง
เอาตัวไปใกล้จุดเสี่ยงเยอะ โอกาสติด ก็เยอะ
สิ่งที่ตามมาก็คือผลลัพธ์ ติดแล้วยอมรับผลได้ไหม?

บ้านผมมีท้งเด็ก คนสูงอายุ ถ้าผมแพร่เชื้อต่อ เขาก็จะอาจจะตายได้
ผมทำงานบริษัท ถ้าผมติด บริษัทต้องหยุด ในสภาพเศรษฐกิจที่แย่อยู่แล้ว

ส่วนเรื่องการซื้อของ ถ้าเลือกได้ ก็ Online แต่ตอนกินข้าวเที่ยง ก็เสี่ยงหน่อยเท่านั้น
ทำให้ดีที่สุด ในทางเลือกที่เป็นไปได้

ถ้าจะเที่ยว รับความเสี่ยงกับผลลัพธ์ได้ก็จัดไปครับ อย่าลืมนะ เลือกเอง
แต่ผมรับไม่ได้ เพราะฉะนั้นก็สาวแหนมอยู่บ้าน