ข่าว

• เฉพาะติดต่อโฆษณา Contact Line : @kapooclub  (มี@ด้วยครับ)

ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดเที่ยว อยากสอบถามเกี่ยวกับจำนวนน้ำของคอร์สคู่ราคา 2 คน (แซนวิช) ครับ  (อ่าน 4449 ครั้ง)

ออฟไลน์ `Peerasit `

• Level 1 กาปู๋เด็กอ่อน
  • *
  • Like: 2
สวัสดีครับพี่ๆชาว KPC บอร์ด Kapooclubwebboard ผมได้ตามอ่านเว็บมานานตั้งกะยังไม่รู้จักว่า นกป คืออะไร จนตอนนี้พึ่งได้มาลองตั้งกระทู้ Q&A ครับ

อยากมาสอบถามความคิดเห็นท่านที่เคยขึ้นสองคนคอร์สคู่(หรือแซนวิช)หน่อยครับ ว่าคอร์สแบบจบ คู่ 2 คน ต้องได้ 2 น้ำใช่ไหมครับ?  :019:

ร้าน(อยู่ต่างจังหวัดใกล้ๆราชรี นครฐม ครับ ไม่ได้อยู่ในKPC)
ที่ผมไปราคาค่าคอร์สคือ B2B 1650 End 2650 ตอนนั้นไปกะขึ้นแค่คนเดียว(สมมุติว่าชื่อ น้อง A) แต่ถามที่ร้าน น้องบอกว่าเดี๋ยวลดให้จาก 2 คน 5300 (2650x2) เป็น 5000/ 2 น้ำ 2 สมมุติว่าชื่อน้อง A กับ น้อง B สรุปคือผมขึ้นคอร์สคู่แซนวิช 5000 แบบจบ

รีวิวการบ้านงานคือผมได้ 2 น้ำจริง แต่คือ : 1 น้ำ  = คือไม่ได้อึ้บ เสร็จก่อนเพราะน้อง B อม  1 น้ำ (ไม่จอดรถไม่ Car Park คาปาร์คด้วย) : ส่วนอีก 1 น้ำ = จบ น้อง A

ตอนอยู่ในห้อง ผมเลยถามน้องสองคนขึ้น"คอร์สคู่แบบจบ" 2 น้ำ = ต้องได้อึ๊บ 2 คนไม่ใช่หรอ ?  :019: คอร์สคู่จบด้วย(คืออึ้บน้อง A ต้องได้ B ด้วย)  แต่ผมดันเสร็จตอน B อมไปก่อน 1 น้ำ แล้ว B นับเป็น 1 น้ำเลย เลยสรุปได้จบ A อีกแค่ 1 น้ำ

สรุปคือเหมือนแบบ ผมขึ้นคอร์สจบ2 คน/ 2 น้ำ  แต่ได้จบแค่1 น้ำ อีก 1 น้ำ น้องโมเมว่า สเปรย์สด แตกไปแล้ว เลยนับเป็น 1 น้ำ อย่างงี้ได้ด้วยหรอครับ? :015:

...ผมทักไลน์ไปหาเจ้าของร้าน (ตอนนั้นเจ้าของร้านไปทำธุระข้างนอกครับ) ดังที่ผมเขียนบรรยายไปข้างบน...

บอกว่าผมไม่ได้จบ 2 คน  ไม่เชื่อพี่ถามน้องได้เลยครับว่าผมได้จบ แค่คนเดียว... เลยถามว่าพี่เจ้าของร้านมีส่วนลดหรืออะไรแทนไหมครับ (ปรึกษากับท่านอื่นว่าจริงๆ ควรจะให้ฟรี 1 ครั้งเลยด้วยซ้ำ) ...
เค้าไลน์มาบอกว่าจะมีส่วนลดให้ครับ แต่ผมไม่ได้ถามว่าเท่าไรเพราะดึกแล้ว(ตอนที่ไปขึ้นงาน+ตั้งกระทู้ก็ดึกละครับ) แถมคงไม่ได้อ่านไลน์แล้ว น่าจะคุยตอนกลางวันครับ

..ผมเข้าใจครับพี่ๆ ว่าการที่ผมไม่ได้เรียกร้องสิทธิ์ของตัวเองตอนขึ้นงานกับน้อง คือการผลักภาระไปที่พี่เจ้าของร้าน ซึ่งเป็นคนทำมาหากิน ต้องปวดหัวกับเด็ก หาเงินจ่ายค่าเช่าที่ ผมเองไปยอมให้โดนเอาเปรียบ แล้วมาบีบกับคนที่เค้าลำบากทำมาหากินในช่วงธุรกิจแบบนี้..

..ผมทักไลน์เจ้าของร้านไปว่าถ้าเป็นไปได้ผมอยากได้ส่วนต่างค่าคอร์สจบของคืนแล้วคิดแค่ บอดี้ b2b แทน ( จากจบ 2650 - 1650 = 1000 เพราะผม=ไม่ได้จบครับ)
..หรือถ้าผมไปใช้บริการครั้งหน้ามีส่วนลดคอร์สจบให้ผมก็ยังดีครับ
..แต่รอเค้าตอบกลับมาอยู่ครับ แค่รู้สึกว่า ลูกค้าก็จ่ายเงินหลายพันเนอะพี่ไม่ใช่จะขอมาเอาฟรีซะหน่อย ได้งานไม่ครบแบบนี้ ควรทวงความยุติธรรมคืนใช่ไหมครับ? T_T

ส่วนงานโดยรวมคิดว่าไม่ได้หล่นอะไรมากก็งานโอเคดีครับจูบ/สเปรย์สด/เลียได้ แบบนี้ถือว่าโอเคไหมครับหรือว่าโดนเอาเปรียบ?(เพราะจ่ายตัง 2 น้ำ ไม่ได้เอา 2 น้ำ แค่ 1 น้ำ)  :009: แต่จริงๆก็ผ่านมาละพึ่งออกมาจากร้านตะกี้ 🤔 เลยตะหงิดใจอยากมาถามความคิดเห็นท่านอื่น ขอบคุณครับ

ปล.1 ร้านนี้พึ่งเปิดใหม่ฐานลูกค้ายังน้อย แถมน้องที่ทำก็ทำรอบสุดท้ายแล้วย้ายร้านไปไกลแล้วด้วยครับ คงตามไปเอาเรื่องหรือขึ้นงานซ้ำไม่ได้แน่ๆครับ

ปล.2อยากสอบถามเรทราคาร้านอื่นด้วยครับว่าขึ้นงานคู่แซนวิช 2 คนนี้ เค้าคิดราคาค่าเสียหายกันยังครับ คือคิดแบบ b2b + b2b เลยรึป่าว (ในกรณีไม่จบ) หรือคิดแบบ จบ+จบ เลยรึป่าวครับ ขอบคุณครับ

:004:

ออฟไลน์ conanman

• Level 9 กะปู๋ตอร์ปิโด ชี้โด่สุดขอบฟ้า
  • *
  • Like: 100
1.คอสคู่ส่วนมากคือจบx2. บางที่ก็ลดให้ไม่เกิน 500 บางทีก็ต้องทิปน้องเพิ่มคนละ 500

2.อยากบอกมือใหม่ทุกคนตรงนี้นะว่าแตก 1 น้ำคือนับแตกครับไม่ได้นับเสียบ  ต่อให้คุณเปิดประตูมาแล้วแตกก็นับหมดครับ ถ้านับเสียบแล้วเจอพวกแตกง่ายไม่สงสารน้องบ้างเหรอครับที่ต้องมาเหนื่อยบิ้วคุณอีก  ถ้าแตกก่อนเสียบแล้วอยากแตกอีกต้องทิปน้องเพิ่มอย่างน้อย 1000 จำไว้เลยนะครับ  น้องมาหาเงินครับ  ไม่จำเป็นน้องไม่มาทำหรอกครับเห็นใจน้องบ้าง
แล้วคุณก็ไปโวยวายพีอาว่าได้เสียบแค่คนเดียว  พีอาก็นึกว่าน้องอีกคนไม่ยอมให้เสียบ  เวลาจะโวยพีอาเล่าให้ครบด้วยครับ  โวยวายไปเลยครับถ้าเจองานหล่นแต่อย่าหวังมากเรื่องจะมีค่าทดแทนอะไร  ถ้าเป็นเรื่องจริงจะได้ให้น้องปรับปรุงตัวถ้าร้านไม่ได้เข้าข้างแต่เด็กตัวเอง  ผมอยากสนับสนุนให้ทุกคนที่เจองานหล่นมาเล่าที่นี่เลยครับ  บอกชื่อน้องบอกร้านไปเลยจะได้เตือนท่านอื่นด้วย

3.ที่ว่าไปถามคนอื่น  ใครเหรอครับ  ไม่รู้จริงแล้วยังไปสอนคนอื่นอีก
พูดคุยกับผมได้แบบส่วนตัวที่​ LINE.:   conanman13
ปกติคุยเสร็จแล้วผมจะบล็อคไลน์ทุกคนนะครับ​  ถ้าอยากคุยอีกให้ฝากข้อความส่วนตัว ทิ้งไอดีไลน์ไว้แล้วผมจะแอดไปใหม่
ผมเป็นคนแอนตี้คนที่มีลูกมีเมียแล้วยังมาเที่ยวนะ  คนประเภทนี้ไม่ต้องมาถามผมนะ

• *
1.คอสคู่ส่วนมากคือจบx2. บางที่ก็ลดให้ไม่เกิน 500 บางทีก็ต้องทิปน้องเพิ่มคนละ 500

2.อยากบอกมือใหม่ทุกคนตรงนี้นะว่าแตก 1 น้ำคือนับแตกครับไม่ได้นับเสียบ  ต่อให้คุณเปิดประตูมาแล้วแตกก็นับหมดครับ ถ้านับเสียบแล้วเจอพวกแตกง่ายไม่สงสารน้องบ้างเหรอครับที่ต้องมาเหนื่อยบิ้วคุณอีก  ถ้าแตกก่อนเสียบแล้วอยากแตกอีกต้องทิปน้องเพิ่มอย่างน้อย 1000 จำไว้เลยนะครับ  น้องมาหาเงินครับ  ไม่จำเป็นน้องไม่มาทำหรอกครับเห็นใจน้องบ้าง
แล้วคุณก็ไปโวยวายพีอาว่าได้เสียบแค่คนเดียว  พีอาก็นึกว่าน้องอีกคนไม่ยอมให้เสียบ  เวลาจะโวยพีอาเล่าให้ครบด้วยครับ  โวยวายไปเลยครับถ้าเจองานหล่นแต่อย่าหวังมากเรื่องจะมีค่าทดแทนอะไร  ถ้าเป็นเรื่องจริงจะได้ให้น้องปรับปรุงตัวถ้าร้านไม่ได้เข้าข้างแต่เด็กตัวเอง  ผมอยากสนับสนุนให้ทุกคนที่เจองานหล่นมาเล่าที่นี่เลยครับ  บอกชื่อน้องบอกร้านไปเลยจะได้เตือนท่านอื่นด้วย

3.ที่ว่าไปถามคนอื่น  ใครเหรอครับ  ไม่รู้จริงแล้วยังไปสอนคนอื่นอีก
ขอบคุณครับท่าน conanman ที่ช่วยมาชี้แจ้งให้ผมหายสงสัย

อยากมาตอบแบบนี้ครับ

1.ได้ลด 300 ครับ

2. อยากบอกมือใหม่ทุกคนตรงนี้นะว่าแตก 1 น้ำคือนับแตกครับไม่ได้นับเสียบ  ต่อให้คุณเปิดประตูมาแล้วแตกก็นับหมดครับ ถ้านับเสียบแล้วเจอพวกแตกง่ายไม่สงสารน้องบ้างเหรอครับที่ต้องมาเหนื่อยบิ้วคุณอีก  ถ้าแตกก่อนเสียบแล้วอยากแตกอีกต้องทิปน้องเพิ่มอย่างน้อย 1000 จำไว้เลยนะครับ  น้องมาหาเงินครับ  ไม่จำเป็นน้องไม่มาทำหรอกครับเห็นใจน้องบ้าง
แล้วคุณก็ไปโวยวายพีอาว่าได้เสียบแค่คนเดียว  พีอาก็นึกว่าน้องอีกคนไม่ยอมให้เสียบ  เวลาจะโวยพีอาเล่าให้ครบด้วยครับ  โวยวายไปเลยครับถ้าเจองานหล่นแต่อย่าหวังมากเรื่องจะมีค่าทดแทนอะไร

-ผมโวยบอกพีอาร์ว่าได้เสียบคนเดียวจริงครับ เพราะอีกคนรู้สึกว่าควรได้เสียบด้วย แต่ผมอาจจะผิดเองที่แตก1น้ำไปก่อน แทนที่จะเสียบไปเลย 2 น้ำ เหมือนที่ท่านว่า (เพราะเราซื้อมา 2 น้ำ แบบจ บ ...)

-ถามพี่ๆในกลุ่มไลน์คุณภาพวิชาชีพครับ มี link กระทู้ใน kpc หน้าหลังๆครับ

• *

• *

ออฟไลน์ เอเลี่ยน Jacky

• Level 13 กะปู๋จตุรเทพ ชื่อเสียงก้องปฐพี
  • *
  • Like: 262
  • หน้ากาก นัดยิ้ม
Believe that time is always forever. and I'll always be here
Believe it till the end.I won't go away and won't say never. It doesn't have to be friend. You can keep it till the end.

• *

ออฟไลน์ lucky1271

• Level 6 กะปู๋เป็นไฟ ลุกไหม้ ปฐพี
  • *
  • Like: 15
2 น้ำ คือ 2 น้ำ เสียบ ไม่เสียบ ก็ได้เท่านั่นครับ
วันหลังก็ต้องกลั้นให้ได้ ไม่้งั้นก็เสียบเลย ไมา่ต้องบิ้วนาน
ไม่งั้น บางคนก็แตกนอก 2 น้ำ ค่อยเสียบซ้ำอีกที มันจะได้เปรียบเด็กมากไป

ออฟไลน์ vanasha

• Level 6 กะปู๋เป็นไฟ ลุกไหม้ ปฐพี
  • *
  • Like: 16
สั้นๆ คือ ได้เอาคนเดียว จากที่เรียกขึ้นไป 2 คน ซื้อคอร์สจบไปแล้วทั้งคู่

ได้เอา A แต่เจอ B ไม่ให้เอา

คุณเจอ B เล่นแง่เข้าแล้วล่ะ

คุณต้องได้เอา B ด้วย เพราะคุณซื้อคอร์สจบทั้งคู่ แต่คุณต้องไม่แตกนะ เพราะคุณตกลงไว้แค่ 2 น้ำ

แนะนำนะฮะว่าเวลาขึ้นแซนวิส ให้เอาสลับคนกันไปเลย

• *
สั้นๆ คือ ได้เอาคนเดียว จากที่เรียกขึ้นไป 2 คน ซื้อคอร์สจบไปแล้วทั้งคู่

ได้เอา A แต่เจอ B ไม่ให้เอา

คุณเจอ B เล่นแง่เข้าแล้วล่ะ

คุณต้องได้เอา B ด้วย เพราะคุณซื้อคอร์สจบทั้งคู่ แต่คุณต้องไม่แตกนะ เพราะคุณตกลงไว้แค่ 2 น้ำ

แนะนำนะฮะว่าเวลาขึ้นแซนวิส ให้เอาสลับคนกันไปเลย
ที่ท่านสรุปมาคือ

ได้เอา A แต่เจอ B ไม่ให้เอา ( เพราะ เสร็จ/แตก 1 น้ำ ข้างนอกไปแล้วครับ ผมถามแล้ว B บอกนับเป็น1 น้ำถึงจะไม่ได้เสียบ)

-ถูกต้องครับผม แต่ที่ผมสงสัยใจคือ ถ้าตามที่อีก2 ท่านข้างบนบอกคือ ต่อให้เราขึ้นคอร์สจบ แต่เราเสร็จแตก เสียน้ำ แบบไม่ได้จบ ไม่ได้เสียบ คือนับเป็น 1 น้ำ จบงานแล้วใช่ไหมครับ?

....ถ้าย้อนเวลาได้ผมกลับไปขึ้นคอร์สบอดี้ B2B ดีกว่า ไม่น่าขึ้นคอร์สจบเลย เผลอๆขึ้นคอร์ส B2B อาจจะสบายใจกว่าด้วย ได้งานระดับ 1-2 ถึงจะไม่ V3 แต่ไม่ต้องมานั่งลุ้นว่าเราจะเสร็จก่อนจะได้ เสียบหรือจบไหม  :004: หรือถ้าเกิดเปลี่ยนใจยอมเสียเพิ่มเพื่อจบทีหลังดีฟ่า สรุปย้อนเวลาไปได้ผมจะตกลงกะน้องA คอร์สจบ ส่วน B ก็แค่ B2B บอดี้ ชักหรือสเปรย์อมพอครับผม :002: