ข่าว

• เฉพาะติดต่อโฆษณา Contact Line : @kapooclub  (มี@ด้วยครับ)

ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านสมาชิกมีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้างกับการส่งการบ้านทั้ง 2 ห้องในเว็บ  (อ่าน 2367 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายน้อย

• Level 6 กะปู๋เป็นไฟ ลุกไหม้ ปฐพี
  • *
  • Like: 46
ส่วนตัวผมแล้ว อ่านการบ้านในเว็บนี้มานานมาก แต่พอมาช่วงหลังๆแล้ว การบ้านเริ่มมั่วกันไปหมด

เริ่มจากการบ้านในห้องธรรมดาก่อน
การบ้านที่ส่งกันมาในห้องนี้ เกินครึ่งหนึ่งจะเป็นยูสม้าหรือไม่ก็เป็นที่ร้านเอามาลงเองเกือบทั้งนั้น ทำให้การบ้านฉบับจริงที่คนที่ยวตั้งใจจะมาลง โดนดันกลับลงไปข้างล่างอย่างรวดเร็วเพราะลงเร็วและเยอะมาก ซึ่งทำให้คนส่งการบ้านนั้น ไม่อยากจะส่งการบ้านในห้องนี้ แต่ก็ยังพอทำใจได้เพราะเป็นการตลาดอย่างนึง
แต่ก็ยังมีอีกกลุ่มร้านหนึ่ง ซึ่งใช้พื้นที่ของห้องการบ้านในการโปรโมทร้านหรือไม่ก็น้องๆ ซึ่งถ้าคนที่เข้ามาอ่านการบ้านในห้องธรรมดาหรืออีกห้องนึงก็แล้วแต่คงจะเคยเห็นกันมาบ้าง เช่นมีอยู่ร้านหนึ่ง ซึ่งพอมีคนลงการบ้านเสร็จแล้ว โดยส่วนมากทางร้านก็จะเข้ามาขอบคุณหรือ comment ในการบ้านนั้นๆ แต่ร้านนี้ จะเข้ามาขอบคุณแล้วก็ลงรายละเอียดร้านพร้อมกับส่งรายชื่อน้องๆในการบ้านของคนนั้นด้วย ซึ่งยาวเป็นหน้าๆเลย ซึ่งผมถือว่าร้านนี้ใช้พื้นที่ในห้องการบ้านไม่ถูกที่ เข้าไปอ่านการบ้าน แล้วอยากดูคอมเม้น จะต้องฝ่าด่าน การลง โปรโมทของทางร้านเป็นหน้าๆ กว่าจะมาเจอคอมเม้นของสมาชิกท่านอื่น อันนี้ ทางแอดมินควรเข้ามาตักเตือนร้านด้วยนะครับ

ส่วนของการส่งการบ้านอีก 1 ห้อง ที่เป็นพวกยูสดังๆเอาไว้ลงกัน ในส่วนของห้องนี้ ถือว่าได้เปรียบกว่าอีกห้องนึงค่อนข้างเยอะเลย คนลงการบ้านน้อย ทำให้การบ้านที่ลงไว้ค่อนข้างจะดันลงไปข้างล่างช้าหน่อย 
มีรูปภาพประกอบเยอะ ทำให้สมาชิกท่านอื่นชอบเข้ามาอ่านในห้องนี้กันเยอะ แต่ช่วงหลังๆ ผมคิดว่า พวกยูสดังๆเหมือนจะแข่งกันลงการบ้านกันจริงๆ ซึ่งก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทางร้านได้ให้โปรโมชั่นพิเศษอะไรไว้หรือเปล่าถึงได้ลงกัน 2-3 วันลงที 2-3 วันลงทีนึงเลย
แล้วก็เป็นยูสเดิมๆ ร้านเดิมๆ น้องคนเดิมๆ แล้วการบ้านที่ลง ก็เหมือนจะโปรโมทร้านและโปรโมทน้องๆซะออกนอกหน้าเลย สวยสุดในย่าน งานไหลงานสุดระดับ professional ผมเคยไปตามลอกการบ้านมาแล้ว พอไปเจอตัวจริงน้อง กลับกลายเป็นว่าต่างกันเราฟ้าก็เหวเลย เรื่องงานไม่ต้องพูดถึงเลยงานน้องคงไม่ได้ถึงระดับยูสดังๆที่ลงไว้อย่างแน่นอน
พอมีคนมาบอกว่าไม่เห็นเหมือนที่ลงเอาไว้ ส่วนมากก็จะบอกว่าต่างกรรมต่างวาระ ซึ่งคำนี้ใช้ไม่ได้กับพวกยูสดังๆแน่นอน เพราะน้องรู้อยู่แล้วว่าคนที่มาขึ้นงานกับน้องเป็นใครดังแค่ไหน ถ้าทำไม่ดีพวกยูสดังๆอาจจะไปคุยกันว่าน้องคนนี้งานหล่นงานไม่ดีทำให้น้องหมดอนาคตได้เลย แต่พอเป็นคนอื่นที่ไม่ใช่พวกคนดังลองไปขึ้นงานสิ งานนี้คนละเรื่องเลย การเขียนการบ้านนั้นจะเขียนยังไงก็ได้ให้มันดูน่าสนใจ แต่ในความเป็นจริงน้องแต่ละคนเขาไม่ทำตามที่ลงการบ้านไว้หรอก
โดยส่วนตัวแล้วไม่ว่าจะเป็นการบ้านห้องธรรมดาหรือห้องยูสดัง ความน่าเชื่อถือของการบ้านนั้น ผมให้แค่ 30-40% ก็พอ อย่าไปเชื่อกับการบ้านเยอะเกินไป
นี่คือความเห็นของผมโดยเฉพาะไม่รู้ว่าท่านอื่นจะคิดเหมือนผมหรือเปล่า
อาจจะยาวไปสักนิดแต่ผมก็อยากจะระบายความรู้สึกของผมออกมาให้คนอื่นได้ฟังกันบ้าง

ความเห้นต่อห้องธรรมดา ผมว่า เราต้องแยกยูสม้า ออกจากยูสคนเที่ยวให้ได้ก่อน ผมเคยลอกผิดหลายหน แต่หลัง ๆ เริ่มดีขึ้น จับทางได้ ดูประวัติ ดูดสไตล์การเขียน ลอกแต่ยูสที่รู้จัก นาน ๆ ทีถึงจะเพิ่มยูสไม่คุ้นเข้าลิสสักทีนึง

ห้องHOT มีเทพหลายท่านกล่าวอ้างว่าตัวเองเที่ยวหลายร้านแต่ส่งแค่ร้านเดียว เค้าคงประทับใจจริงๆ หรืออาจจะมีค่าการตลาดแอบแฝง แต่ห้องฮอตผมเลิกตามการบ้านนานแบ้ว(อ่านแต่ไม่ตาม)

ผมมีความรู้สึกประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ นายน้อย

• Level 6 กะปู๋เป็นไฟ ลุกไหม้ ปฐพี
  • *
  • Like: 46
สรุป สำหรับคนที่ส่งการบ้านอย่างผม

ซึ่งในอดีตที่ผ่านมา ก้อส่งการบ้านมาเยอะพอควร

เจอ คอมเมนต์ แบบนี้บ่อยๆ

สงสัยผมต้องไปพิจารณาตัวเองดีกว่า ว่าเที่ยวอย่างเดียว

หยุดส่งการบ้าน 555

ว่าเที่ยวแบบไม่ส่งน่าจะดีกว่า

อย่าคิดมากครับ ถ้าการบ้านเราเป้นการบ้านจริง สิ่งที่ จขกท กังวลมันไม่ได้เกิดจากเรา ส่งก็แชร์กัน กลุ่มเพื่อนเรา เค้าก็รู้ว่าเราเป็นใคร ส่งการบ้านเพื่อช่วยน้องอย่างไร

เราไม่ต้องกังวลกับคนที่เข้าใจผิด
เพราะความจริง จะคงอยู่ต่อไป ไม่ว่าคนอื่นจะเข้าใจอย่างไรก็ตาม

ออฟไลน์ temp_use

• Level 2 กะปู๋เด็กๆ เล็กๆ เหี่ยวๆ
  • *
  • Like: 85
บางคนเขียนการบ้านแลกกับส่วนลด แต่ยังเขียนการบ้านให้ไม่ครบเลย เอาส่วนลดไปใช้ก่อนล่วงหน้าแล้ว :92:

ออฟไลน์ เอเลี่ยน Jacky

• Level 13 กะปู๋จตุรเทพ ชื่อเสียงก้องปฐพี
  • *
  • Like: 283
  • หน้ากาก นัดยิ้ม
อย่าคิดมากครับ ถ้าการบ้านเราเป้นการบ้านจริง สิ่งที่ จขกท กังวลมันไม่ได้เกิดจากเรา ส่งก็แชร์กัน กลุ่มเพื่อนเรา เค้าก็รู้ว่าเราเป็นใคร ส่งการบ้านเพื่อช่วยน้องอย่างไร

เราไม่ต้องกังวลกับคนที่เข้าใจผิด
เพราะความจริง จะคงอยู่ต่อไป ไม่ว่าคนอื่นจะเข้าใจอย่างไรก็ตาม

+1 จ้ะ ชาวโลก
Believe that time is always forever. and I'll always be here
Believe it till the end.I won't go away and won't say never. It doesn't have to be friend. You can keep it till the end.

ออฟไลน์ In The End

• Level 3 กะปู๋เริ่มเสียว หัดเที่ยว กำลังโต
  • *
  • Like: 35

+1 ครับ

ออฟไลน์ อีกา

• Level 7 กะปู๋สุดตรีน ยิ่งใหญ่คับฟ้า
  • *
  • Like: 18
  • ภาคีแห่งรัตติกาล
555 ไม่ใช่แค่งานไม่ตรง
แต่หล่นตรีนบวมเลย

ไม่พอ  ร้านรายงานลบการบ้านผมอีก
เลยต้องใช้เล่ห์กลในการไม่ให้การบ้านโดนลบกันหน่อย
  :92:
แถมมีม้ามาฮรี่ใส่อีก  แม่มย้อย
แม้สายโลหิตจะหลั่งไหลจนชีพวาย
แต่สุดท้ายก็หยุดรักเธอไม่ได้เลย
http://www.kapooclubwebboard.net/forum/index.php?topic=1173332.msg3500009#msg3500009

ออฟไลน์ joseJ

• Level 8 กะปู๋มหึมา ก้องฟ้าทั่วพิภพ
  • *
  • Like: 24
อีกอย่างที่บ้าบอมากคือขึ้นน้องคอสจบแต่ลงการบ้านงานไหล

ออฟไลน์ moneymaker

• Level 1 กาปู๋เด็กอ่อน
  • *
  • Like: 0
ส่วนตัวก็ยังชอบอ่าน เพลินดีครับ

ออฟไลน์ Duangdeedee

• Level 2 กะปู๋เด็กๆ เล็กๆ เหี่ยวๆ
  • *
  • Like: 1
ชอบอ่านนะครับ แต่ก็ไม่เคยเชื่อครับ

ถ้าการบ้าน เป็นเรื่องจริง  น้องๆ เค้าก็ตอบสนองเป็น บวก กับคนที่จะบอกว่าจะถ่ยรูปเค้า เพื่อจะเขียนเรื่องให้เค้าอยู่แล้ว ยาก ที่จะเมือนปกติครับ

ถ้าไปลอกการบ้าน ได้ไม่เหมือน ก็ต้องทำใจอยู่แล้วครับ

ดูการบ้านแค่ ดูรูปร่างครับ ดีจริงเหมือนรูปที่ร้านลงหรือเปล่า

ออฟไลน์ Kamui

• Level 10 กะปู๋เทวดาน้อย กะจ๊อยส์ติ๊ดเดียว
  • *
  • Like: 118
การบ้านอ่านเพื่อความบันเทิงครับ…อย่าไปอินหรือจินตนาการตามว่าตัวเราจะเจอแบบนั้น

การบ้านส่วนใหญ่ทั้ง2ห้อง….ผมดูยูสเซอร์ครับ แม้ห้องhot ก็เลือกจะคลิกเข้าไปอ่าน ซึ่งมีไม่กี่คน
ส่วนห้องธรรมดา แทบไม่อ่านเลย….เสียเวลา

ส่วนใหญ่การไปเที่ยวผมคุยกับร้านมากกว่า ไปบ่อยๆสนิทกับพีอาร์ อยากรู้อะไรก็ถาม จะได้คำตอบอย่างที่เราอยากรู้
ไปครั้งแรกมันไม่สนิทกันหรอก….ไปสัก2-3ครั้ง คุ้นหน้ากัน พีอาร์ก็อยากให้เราเป็นลูกค้าประจำเองแหละ
ส่วนน้องๆ ไม่ต้องเป็นห่วง หลายๆคนก็วนร้านกัน ชะตาต้องกันก็ป๊ะกันจนได้….