ข่าว

• เฉพาะติดต่อโฆษณา Contact Line : @kapooclub  (มี@ด้วยครับ)

ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมเถียงกับเพื่อนเรื่องการให้ทิปจบน้อง  (อ่าน 5250 ครั้ง)

ออฟไลน์ oozar205

• Level 6 กะปู๋เป็นไฟ ลุกไหม้ ปฐพี
  • *
  • Like: 6
Re: เมื่อผมเถียงกับเพื่อนเรื่องการให้ทิปจบน้อง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 07:26:11 AM »
งั้นก็ไม่ต้องเรียกว่าทิป

• Level 6 กะปู๋เป็นไฟ ลุกไหม้ ปฐพี
  • *
Re: เมื่อผมเถียงกับเพื่อนเรื่องการให้ทิปจบน้อง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 07:26:32 AM »
ใช้คำอื่นเถอะ

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 07:27:05 AM »
คำว่าทิปควรใช้เฉพาะงานที่มีคุณภาพเท่านั้น

ออฟไลน์ เอเลี่ยน Jacky

• Level 13 กะปู๋จตุรเทพ ชื่อเสียงก้องปฐพี
  • *
  • Like: 283
  • หน้ากาก นัดยิ้ม
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 08:29:31 AM »
กระทู้นี้พูดถึงทิปจบ​   อ่านหนังสือไม่ออกหรือไง​  คือยังไงถ้าน้องทำงานไม่ดีกรูได้ฟันฟรีว่างั้นเถอะ​  เพราะมีสวะอย่างคุณน้องบางคนถึงลาวงการก่อนที่จะหาเงินได้ครบ​ ตีองไปกู้นอกระบบเป็นการเพิ่มหนี้เค้าไปอีก​  ถ้ายังยืนยันว่าตัวเองถูกกรูถูกคนเดียวกรูไม่ฟังคนอื่น​ ผมเชื่ิอเรื่องเวรกรรม​ ซักวันเวรกรรมที่คุณทำกับน้องหลายคนจะย้อนกลับมาหาคุณ​  ต่อไปนี้ไม่ต้องสงสัยนะถ้าทำอะไรก็ไม่ขึ้น​ เวรกรรมมันตามทันคุณแล้วไง

บวก 1 ให้ท่านโคนันนะ อิอิ
Believe that time is always forever. and I'll always be here
Believe it till the end.I won't go away and won't say never. It doesn't have to be friend. You can keep it till the end.

ออฟไลน์ vanasha

• *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 11:21:52 AM »
ถ้าสเปรย์เดี๋ยวทิปให้ ถ้าจบเดี๋ยวทิปให้

ก็ใช้คำนี้มาตลอดน้องๆ ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรกับคำๆ นี้

จะต้องใช้คำอื่นทำไม

ภาษามีไว้ใช้สื่อสาร ให้อ่าน-ฟังแล้วจับใจความได้ก็พอแล้ว

ออฟไลน์ chaleeburger1

• Level 2 กะปู๋เด็กๆ เล็กๆ เหี่ยวๆ
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 01:04:00 PM »
ถ้าน้องตั้งใจทำงาน​  ไม่หวงตัว​ ไม่เร่งเวลา​ ก็สมควรให้ทิปน้อง​ 500​  แต่ถ้าตรงข้ามกับที่บอกมา​ นอกจากจะไม่ให้ทิปแล้ว​ สมควรอย่างยิ่งที่จะไปบอกพีอาว่าน้องทำอะไรกับคุณบ้าง​  เราเสียเงินนะไม่ใช่มาขอเอาฟรี​  และก็เป็นการวัดใจพีอาด้วยว่าจะเชื่อลูกค้าหรือจะเชื่อคำอ้างของน้อง​  เออพูดถึงเรื่องนี้นึกถึงน้องคนนึง​ โชคไม่ดีเจอลูกค้าเลวๆขอเอาสด​ พอน้องไม่ยอมก็มาบอกพีอาว่างานเอี้ยกมาก​  สรุปถ้าคุณไม่ได้เป็นคนเลวจริงๆไม่ได้ทำรุนแรงอะไรกับน้อง​แต่กลับเจองานหล่น​ ก็สมควรมาบอกพีอามากกว่าที่จะมาเขียนการบ้านหล่นที่นี่ด้วยซ้ำ

ขออีกเรื่อง​ ๆ​ จะมีคนบ้าพลังบางคนชอบให้ทิปน้องเยอะๆเป็นหมื่นอะไรแบบนี้​  คือผมไม่รู้จะเปรียบพวกนี้เป็นอะไรนะ​ คางคกขึ้นวอ​ กิ้งก่าได้ทอง​ หรือว่าอะไรก็แล้วแต่​ ไม่อยากพูดแรงกว่านี้​  ที่ผมอยากด่าเพราะอะไรรู้มั้ย​ ไอ้คนบ้าพลังทิปน้องเยอะๆแบบนี้ทุกคน... ย้ำว่าทุกคนมีลูกมีเมียทั้งนั้น​  แทนที่จะเอาเงินมาเลี้ยงลูกเลี้ยงเมียให้มีความสุข​ กลับเอาเงินมาให้ใครที่ไม่ใช่เมียเยอะๆเพื่อมาอวดเพื่อนอวดคนรู้จัก

ผมเกลียดมากเลยคนเที่ยวที่ไม่คิดถึงครอบครัว

..........................=

ผมว่าผมเคยขึ้นกับน้องคนหนึ่งบอกแบบเดียวกันเป๊ะเลย ว่ามีคนให้ทิปเป็นหมื่น
คือ ผมไม่รู้จะพูดต่อกะน้องยังไง อึ้งไปเลย ในหัวนี้ให้ 2000 นี้ก็เยอะแล้วนะ ทำเสียระบบหมด
  :030: :030:

ออฟไลน์ เอเลี่ยน Jacky

• Level 13 กะปู๋จตุรเทพ ชื่อเสียงก้องปฐพี
  • *
  • Like: 283
  • หน้ากาก นัดยิ้ม
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 01:34:31 PM »
อ่านไปอ่านมา เจอ สายเอาเปรียบเด็ก ร้อนตัว มาเองเลย เอ๊ะ หรือแค่ อ่านภาษาไทยไม่ชัดเจนนะ พอดีจบเมืองนอกอะไรงี๊ 555
Believe that time is always forever. and I'll always be here
Believe it till the end.I won't go away and won't say never. It doesn't have to be friend. You can keep it till the end.

ออฟไลน์ humor

• Level 2 กะปู๋เด็กๆ เล็กๆ เหี่ยวๆ
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 08:34:49 PM »
คำว่าทิปควรใช้เฉพาะงานที่มีคุณภาพเท่านั้น

ตอบกระทู้ไม่ได้ตอบแชท พิมพ์ให้จบทีเดียวค่อยส่งก็ได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 06:30:53 AM »
เด็กเคยตัวกันหมด งานห่วยแค่ไหนก็ได้ทิป  ไม่ต้องตั้งใจทำงานก็ได้ทิป

ออฟไลน์ kapooror

• Level 4 กะปู๋โด่ ๆ จิ๊กโก๋ โตใหญ่
  • *
  • Like: 46
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 12:49:59 PM »
เด็กเคยตัวกันหมด งานห่วยแค่ไหนก็ได้ทิป  ไม่ต้องตั้งใจทำงานก็ได้ทิป

ท่านครับดูเหมือนท่านจะอ่านใจความกระทู้และคอมเม้นผิดประเด็นนะครับ เราพูดกันถึงงานจบที่ไม่มีในคอส นกป ครับ ไม่ได้พูดถึงการทิปโดยทั่วไป

อย่างงี้ถ้าท่านไปเที่ยว นกป ละได้เอากับน้องโดยที่ไม่ได้เจรจาค่าผ่านทางเพิ่มเติมก่อน แล้วลีลาน้องดันไม่ถูกใจท่าน หมายความว่าท่านก็ไม่ต้องให้ทิปน้องเหรอครับ?