ข่าว

• เฉพาะติดต่อโฆษณา Contact Line : @kapooclub  (มี@ด้วยครับ)

ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านสมาชิกมีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้างกับการส่งการบ้านทั้ง 2 ห้องในเว็บ  (อ่าน 2393 ครั้ง)

ออฟไลน์ hunter_punch

• Level 1 กาปู๋เด็กอ่อน
  • *
  • Like: 0
ส่วนตัวผมแล้ว อ่านการบ้านในเว็บนี้มานานมาก แต่พอมาช่วงหลังๆแล้ว การบ้านเริ่มมั่วกันไปหมด

เริ่มจากการบ้านในห้องธรรมดาก่อน
การบ้านที่ส่งกันมาในห้องนี้ เกินครึ่งหนึ่งจะเป็นยูสม้าหรือไม่ก็เป็นที่ร้านเอามาลงเองเกือบทั้งนั้น ทำให้การบ้านฉบับจริงที่คนที่ยวตั้งใจจะมาลง โดนดันกลับลงไปข้างล่างอย่างรวดเร็วเพราะลงเร็วและเยอะมาก ซึ่งทำให้คนส่งการบ้านนั้น ไม่อยากจะส่งการบ้านในห้องนี้ แต่ก็ยังพอทำใจได้เพราะเป็นการตลาดอย่างนึง
แต่ก็ยังมีอีกกลุ่มร้านหนึ่ง ซึ่งใช้พื้นที่ของห้องการบ้านในการโปรโมทร้านหรือไม่ก็น้องๆ ซึ่งถ้าคนที่เข้ามาอ่านการบ้านในห้องธรรมดาหรืออีกห้องนึงก็แล้วแต่คงจะเคยเห็นกันมาบ้าง เช่นมีอยู่ร้านหนึ่ง ซึ่งพอมีคนลงการบ้านเสร็จแล้ว โดยส่วนมากทางร้านก็จะเข้ามาขอบคุณหรือ comment ในการบ้านนั้นๆ แต่ร้านนี้ จะเข้ามาขอบคุณแล้วก็ลงรายละเอียดร้านพร้อมกับส่งรายชื่อน้องๆในการบ้านของคนนั้นด้วย ซึ่งยาวเป็นหน้าๆเลย ซึ่งผมถือว่าร้านนี้ใช้พื้นที่ในห้องการบ้านไม่ถูกที่ เข้าไปอ่านการบ้าน แล้วอยากดูคอมเม้น จะต้องฝ่าด่าน การลง โปรโมทของทางร้านเป็นหน้าๆ กว่าจะมาเจอคอมเม้นของสมาชิกท่านอื่น อันนี้ ทางแอดมินควรเข้ามาตักเตือนร้านด้วยนะครับ

ส่วนของการส่งการบ้านอีก 1 ห้อง ที่เป็นพวกยูสดังๆเอาไว้ลงกัน ในส่วนของห้องนี้ ถือว่าได้เปรียบกว่าอีกห้องนึงค่อนข้างเยอะเลย คนลงการบ้านน้อย ทำให้การบ้านที่ลงไว้ค่อนข้างจะดันลงไปข้างล่างช้าหน่อย 
มีรูปภาพประกอบเยอะ ทำให้สมาชิกท่านอื่นชอบเข้ามาอ่านในห้องนี้กันเยอะ แต่ช่วงหลังๆ ผมคิดว่า พวกยูสดังๆเหมือนจะแข่งกันลงการบ้านกันจริงๆ ซึ่งก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทางร้านได้ให้โปรโมชั่นพิเศษอะไรไว้หรือเปล่าถึงได้ลงกัน 2-3 วันลงที 2-3 วันลงทีนึงเลย
แล้วก็เป็นยูสเดิมๆ ร้านเดิมๆ น้องคนเดิมๆ แล้วการบ้านที่ลง ก็เหมือนจะโปรโมทร้านและโปรโมทน้องๆซะออกนอกหน้าเลย สวยสุดในย่าน งานไหลงานสุดระดับ professional ผมเคยไปตามลอกการบ้านมาแล้ว พอไปเจอตัวจริงน้อง กลับกลายเป็นว่าต่างกันเราฟ้าก็เหวเลย เรื่องงานไม่ต้องพูดถึงเลยงานน้องคงไม่ได้ถึงระดับยูสดังๆที่ลงไว้อย่างแน่นอน
พอมีคนมาบอกว่าไม่เห็นเหมือนที่ลงเอาไว้ ส่วนมากก็จะบอกว่าต่างกรรมต่างวาระ ซึ่งคำนี้ใช้ไม่ได้กับพวกยูสดังๆแน่นอน เพราะน้องรู้อยู่แล้วว่าคนที่มาขึ้นงานกับน้องเป็นใครดังแค่ไหน ถ้าทำไม่ดีพวกยูสดังๆอาจจะไปคุยกันว่าน้องคนนี้งานหล่นงานไม่ดีทำให้น้องหมดอนาคตได้เลย แต่พอเป็นคนอื่นที่ไม่ใช่พวกคนดังลองไปขึ้นงานสิ งานนี้คนละเรื่องเลย การเขียนการบ้านนั้นจะเขียนยังไงก็ได้ให้มันดูน่าสนใจ แต่ในความเป็นจริงน้องแต่ละคนเขาไม่ทำตามที่ลงการบ้านไว้หรอก
โดยส่วนตัวแล้วไม่ว่าจะเป็นการบ้านห้องธรรมดาหรือห้องยูสดัง ความน่าเชื่อถือของการบ้านนั้น ผมให้แค่ 30-40% ก็พอ อย่าไปเชื่อกับการบ้านเยอะเกินไป
นี่คือความเห็นของผมโดยเฉพาะไม่รู้ว่าท่านอื่นจะคิดเหมือนผมหรือเปล่า
อาจจะยาวไปสักนิดแต่ผมก็อยากจะระบายความรู้สึกของผมออกมาให้คนอื่นได้ฟังกันบ้าง

ออฟไลน์ seeui

• Level 5 กะปู๋จัมโบ้ โอ้โห ใหญ่เชียว
  • *
  • Like: 5
ผมเคยเขียนรีวิวร้านบางใหญ่ ก็เขียนตามที่ไปเจอ เเล้วเเม่งยังโดน pr ร้านเหลี่ยมใส่อีกอยู่เฉยเเอตมินก็มาลบโพสเทพไปรีวิวบอกว่าอวย ส่วนการบ้านปลอมเขียนโดยร้านไปดูอีกห้องเลยครับเเม่งมีเเต่ร้านเดียวเขียวอวยตัวเอง ส่วนห้อง hot ก็มีไม่กี่คนที่เขียนการวนๆๆไปๆๆมาๆ 55

ออฟไลน์ โค้ง_ShellSee

• Level 6 กะปู๋เป็นไฟ ลุกไหม้ ปฐพี
  • *
  • Like: 13
การบ้าน hot  มีแต่ เยกัน เดี๋ยวนี้เค้าไม่ลงการบ้านนวดปู๋กันแล้ว

ต่างกรรมต่างวาระฉันใด การบ้านล้วนปรุงแต่งตามวาทะฉันนั้น

ไม่มีใคร บังคับให้เชื่อ

อยากเที่ยวๆ อยากอ่านๆ อยากนวดๆ ครับ ก็แค่นั้น

ออฟไลน์ accl8888

• Level 3 กะปู๋เริ่มเสียว หัดเที่ยว กำลังโต
  • *
  • Like: 8
ห้อง Hot สำหรับผม เอาไว้แค่ดูหุ่น กับ ชักwow แค่นั้นเองครับ
มันคือพื้นที่โปรโมทของร้านที่จำกัดไว้เฉพาะยูสดังๆ
หลังๆไม่เคยตามไปลอกเลย เพราะโดยมากมักอวยกันเกินงาม

ออฟไลน์ พี่ซิล

• Level 3 กะปู๋เริ่มเสียว หัดเที่ยว กำลังโต
  • *
  • Like: 8
ห้อง Hot นี่พื้นที่โปรโมทเต็มรูปแบบครับ

ร้านได้การบ้าน พวกยูสดังได้ชื่อเสียงไปหากินต่อ (กลุ่มลับ อะไรก็ว่าไป)

Win-Win

ส่วนคนอ่านก็ต้องใช้วิจารณญานสูงๆหน่อยในการอ่านการบ้านห้องนี้

ออฟไลน์ GojoSatoru

• Level 7 กะปู๋สุดตรีน ยิ่งใหญ่คับฟ้า
  • *
  • Like: 18
การบ้านห้องธรรมดา
ผมเข้าไปอ่านตลอดครับ บางฉบับเป็นประโยชน์มากๆ
ส่วนที่มันดูเป็นการโปรโมท ก็ข้ามๆไป

การบ้านห้อง Hot
เอาไว้อ่านเพลินๆ กับดูรูป
เคยลองไปตามแล้วผิดหวังมาก
แค่โชว์ตัวก็รู้สึกว่าไม่เหมือนกับที่บรรยายไว้ในการบ้านแล้ว
ตอนนั้นเลยดูตัวเฉยๆ แล้วก็กลับบ้านเลยไม่ได้ขึ้นงาน
止めは躊躇わず

• *
การบ้านห้องธรรมดา
ผมเข้าไปอ่านตลอดครับ บางฉบับเป็นประโยชน์มากๆ
ส่วนที่มันดูเป็นการโปรโมท ก็ข้ามๆไป

การบ้านห้อง Hot
เอาไว้อ่านเพลินๆ กับดูรูป
เคยลองไปตามแล้วผิดหวังมาก
แค่โชว์ตัวก็รู้สึกว่าไม่เหมือนกับที่บรรยายไว้ในการบ้านแล้ว
ตอนนั้นเลยดูตัวเฉยๆ แล้วก็กลับบ้านเลยไม่ได้ขึ้นงาน

ผมค่อนข้างเห็นด้วยนะครับ การบ้านบางฉบับในห้องธรรมดา เขียนดีอยู่ คนเขียนตั้งใจส่ง ตั้งใจแชร์ประสบการณ์ที่ได้ขึ้นงานน้องๆ มาแล้ว

• *
ห้อง Hot นี่พื้นที่โปรโมทเต็มรูปแบบครับ

ร้านได้การบ้าน พวกยูสดังได้ชื่อเสียงไปหากินต่อ (กลุ่มลับ อะไรก็ว่าไป)

Win-Win

ส่วนคนอ่านก็ต้องใช้วิจารณญานสูงๆหน่อยในการอ่านการบ้านห้องนี้

พี่ซิล รู้จริง

ออฟไลน์ wawajudas

• Level 2 กะปู๋เด็กๆ เล็กๆ เหี่ยวๆ
  • *
มันคือการโปรโมท ไม่ใช่การบ้านจริงๆ

ออฟไลน์ โทมิคุง

• พลังจักรวาล คือรวมพลังก่อนกำเนิด และพลังหลังกำเนิด
  • Level 15 ศาสตราจารย์กะปู๋วิทยา
  • *
  • Like: 776
 สรุป สำหรับคนที่ส่งการบ้านอย่างผม

ซึ่งในอดีตที่ผ่านมา ก้อส่งการบ้านมาเยอะพอควร

เจอ คอมเมนต์ แบบนี้บ่อยๆ

สงสัยผมต้องไปพิจารณาตัวเองดีกว่า ว่าเที่ยวอย่างเดียว

หยุดส่งการบ้าน 555

ว่าเที่ยวแบบไม่ส่งน่าจะดีกว่า

เที่ยวไปตามใจฝัน