ข่าว

• เฉพาะติดต่อโฆษณา Contact Line : @kapooclub  (มี@ด้วยครับ)

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านผู้รู้ ผู้เชี่ยวชาญ มีประสบกามทุกท่าน  (อ่าน 3317 ครั้ง)

ออฟไลน์ gallery

• Level 5 กะปู๋จัมโบ้ โอ้โห ใหญ่เชียว
  • *
  • Like: 2
สัดส่วนแบบนี้ คุณเรียกว่า
อวบ หรือ อ้วน ครับ?

ออฟไลน์ conanman

• Level 9 กะปู๋ตอร์ปิโด ชี้โด่สุดขอบฟ้า
  • *
  • Like: 100
มีคนเคยเอารูปนี้มาตั้งกระทู้ถามแล้วครับ

เอวเกิน 26 ต่อให้หน้าสวยกว่าอั้มผมก็ไม่เอา  คนที่เอวเยอะตัวจริงรูปร่างจะตันๆครับ  เป็นผู้หญิงไม่มีเอว 

สรุปคือโคตรอ้วนครับ  นิยามของคำว่าอวบคือมีเนื้อมีหนังไม่ใช่ผอมจนติดกระดูก  แขนใหญ่ขาใหญ่ตัวใหญ่แต่เอวไม่เยอะ  ใครเคยเห็นเฟอรี่นั่นแหละครับผู้หญิงอวบ
พูดคุยกับผมได้แบบส่วนตัวที่​ LINE.:   conanman13
ปกติคุยเสร็จแล้วผมจะบล็อคไลน์ทุกคนนะครับ​  ถ้าอยากคุยอีกให้ฝากข้อความส่วนตัว ทิ้งไอดีไลน์ไว้แล้วผมจะแอดไปใหม่
ผมเป็นคนแอนตี้คนที่มีลูกมีเมียแล้วยังมาเที่ยวนะ  คนประเภทนี้ไม่ต้องมาถามผมนะ

ออฟไลน์ lucky1271

• Level 6 กะปู๋เป็นไฟ ลุกไหม้ ปฐพี
  • *
  • Like: 15
หนัก 60 อ้วนมาก

ออฟไลน์ Reddragon

• Level 3 กะปู๋เริ่มเสียว หัดเที่ยว กำลังโต
  • *
  • Like: 6
อ้วนครับ

ออฟไลน์ Hong Qigong - 洪七公

• 18 ฝ่ามือพิชิตมังกร
  • Level 11 กะปู๋เทพ จอมคาถามหาเวทย์
  • *
  • Like: 268
  • เพลงไม้เท้าตีสุนัข
"อ้วน" หรือ "ผอม"ตามหลักทางการแพทย์
มีวิธีการพิสูจน์ง่ายๆ 3 วิธี คือ

1.เปรียบเทียบความสูงกับน้ำหนักตัวเป็นวิธีที่ง่ายที่สุด

ผู้ชาย น้ำหนักตัวที่เหมาะสม = ความสูง (เซนติเมตร) ลบ  100
เช่น ผู้ชายที่สูง 170 เซนติเมตร (ซม.) เมื่อนำมาลบด้วย 100
จะได้ผลลัพธ์ 70 คือ น้ำหนักตัวที่เหมาะสม

ผู้หญิง น้ำหนักตัวที่เหมาะสม = ความสูง (ซม.) ลบ 110
เช่น ผู้หญิงที่มีส่วนสูง 160 ซม. เมื่อนำมาลบ ด้วย 110
จะได้ผลลัพธ์ 50 คือ น้ำหนักตัวที่เหมาะสม

2. หาค่าดัชนีมวลกาย (body mass index-BMI) มีวิธีคำนวณ คือ

ดัชนีมวลกาย = น้ำหนักเป็นกิโลกรัม (กก.) หาร ความสูงเป็นเมตร 2 ครั้ง
เช่น คนที่น้ำหนัก 75 กก. และสูง 170 ซม. (1.7 เมตร)
จะมีดัชนีมวลกาย = (75 หาร 1.7) แล้วหารด้วย1.7 อีกครั้ง
= 25.9 กก.ต่อ ตารางเมตรอยู่ในเกณฑ์อ้วนระดับ 1

สำหรับค่าดัชนีมวลกายที่เหมาะสมมีดังนี้
ต่ำกว่า 18 ถือว่าผอม 
18.5 - 22.9 รูปร่างปกติ 
23.0 - 24.9 รูปร่างอ้วน 
25.0 -  29.9 อ้วนระดับ 1
30 ขึ้นไป อ้วนระดับ 2

3. การวัดเส้นรอบเอว และสะโพก

การดูด้วยตาเปล่าเป็นสิ่งที่คุ้นเคย เป็นความรู้สึก ณ ตอนที่เห็น
เปรียบเทียบกับภาพอดีตที่ผ่านมา (อาจจะนานเป็นสัปดาห์ เป็นเดือน หรือนานเป็นปีก็ได้)
แต่ก็เป็นเพียงความรู้สึก ซึ่งหลายครั้งก็จะทักผิดทักถูก

การวัดเส้นรอบเอวเป็นมาตรฐาน นั่นคือวัดที่ระดับจุดกึ่งกลางระหว่างใต้ชายโครงและเหนือกระดูกสะโพก
ผู้ชาย ถ้าเส้นรอบเอวมากกว่า 36 นิ้ว (90 ซม.) ถือว่าอ้วนลงพุง
ผู้หญิง ถ้าเส้นรอบเอวมากกว่า 32 นิ้ว (80 ซม.) ถือว่าอ้วนลงพุง

ค่าสัดส่วนเอว และสะโพก = เส้นรอบเอว (เมตร) หาร เส้นรอบสะโพกที่ยาวที่สุด
กรณีผู้ใหญ่ (ชาย) ถ้าเกิน 1.0 ถือว่าอ้วนลงพุง
และผู้หญิง ถ้าเกิน 0.8 ถือว่าอ้วนลงพุง

ออฟไลน์ ANADA

• Level 3 กะปู๋เริ่มเสียว หัดเที่ยว กำลังโต
  • *
  • Like: 7
ถ้า ส่วนสูง ลบ น้ำหนัก ได้ผลต่ำกว่า 110
อ้วนแน่นอนครับ ไม่ใช่อวบ อ้วนจริงๆ