ข่าว

• เฉพาะติดต่อโฆษณา Contact Line : @kapooclub  (มี@ด้วยครับ)

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามแบบตรงไปตรงมาในเรื่องของไทม์ไลน์  (อ่าน 3172 ครั้ง)

ออฟไลน์ gallery

• Level 5 กะปู๋จัมโบ้ โอ้โห ใหญ่เชียว
  • *
  • Like: 2
สมมุติ แค่สมมุตินะครับ

ครึ่งเดือนมาแล้วคุณไม่ได้ไปไหนเลย ทำงานก็ที่บ้าน เที่ยวก็ไม่ได้ไป แต่ตอนต้นเดือนคุณแอบไปร้านหนึ่ง เมื่อเสร็จกิจก็กลับมา
ที่บ้านก็อยู่กับเมียลูกไม่มี อยู่กันแค่สองคน เมียก็ทำงานบ้าน แล้วก็ออกไปซื้อของจ่ายตลาดแบบระวังตัวตลอด
สองวันที่แล้วคุณมีอาการแปลกๆเป็นไข้ อาเจียน จมูกเริ่มไม่ได้กลิ่น กินอะไรก็ไม่อร่อย เลยบอกเมียว่าปวดหัวไปโรงบาลแป๊ป
หนึ่งวันผ่านไป โรงบาลแจ้งมาว่า คุณบวกแล้วครับ ติดเชื้อโควิด ให้รีบกักตัวแล้วติดต่อทางการด่วน

คำถาม ถามตรงๆ
คุณจะบอกไทม์ไลน์ตรงนั้นไหมครับ? ซึ่งติดจากน้องหรือจากใครไม่รู้ แต่ไทม์ไลน์ตรงนี้ คุณจะเปิดเผยไหมครับ?
หน้าเมียแสนดุลอยมาแล้ววววว

:015:

ออฟไลน์ fqmm1974

• Level 9 กะปู๋ตอร์ปิโด ชี้โด่สุดขอบฟ้า
  • *
  • Like: 28
Re: ขอถามแบบตรงไปตรงมาในเรื่องของไทม์ไลน์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2021, 02:46:21 PM »
บอกครับ

ลองคิดดูครับว่า หากน้องติดโควิดจากเรา หรือ เราติดจากน้องที่รับงาน ซึ่งถ้าหากยังไม่รู้ตัวกัน ก็จะเป็นพาหะนำเชื้อให้กระจายออกไป ซึ่งอาจจะไปทำให้พ่อ แม่ ลูก ญาติ พี่น้อง เพื่อนฝูง คนที่รักของใครต่อใคร เจ็บป่วย หรืออาจจะถึงขั้นเสียชีวิตได้นะครับ

ถ้าตั้งใจจะเที่ยว แล้วการที่เราเที่ยวมีผลกระทบกับคนอื่น ก็ต้องทำใจยอมรับผลจากการกระทำของเราครับ

ถ้าใจไม่กล้าพอ ก็ลง app หมอชนะ เจ้าหน้าที่เขาจะดู timeline เราเองครับ

ออฟไลน์ conanman

• Level 9 กะปู๋ตอร์ปิโด ชี้โด่สุดขอบฟ้า
  • *
  • Like: 100
Re: ขอถามแบบตรงไปตรงมาในเรื่องของไทม์ไลน์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2021, 10:14:40 PM »
นี่เป็นสิ่งที่ผมรู้สึกสงสารน้องที่จำเป็นต้องแอบมารับงานในช่วงนี้มาก  น้องเค้าก็รักตัวกลัวตายไม่ต่างจากเรา  เป็นไปได้ทั้งลูกค้าเอาเชื้อมาติดน้อง  แล้วน้องมารับงานลูกค้าก็ติดจากน้องอีก  มันจะเป็นซุปเปอร์สเปรดเดอร์ไม่ต่างจากบ่อนและสถานบันเทิง  เคยมีคนถามผมว่ามันเสี่ยงมั้ย  ผมเลยตอบว่าติดตั้งแต่เข้าห้องปิดประตูแล้ว

สงสารน้องๆนะ  ลูกค้าก็ไม่ค่อยมีช่วงนี้  มีแล้วก็กลัวติดโควิตจากลูกค้าไม่แสดงอาการอีก  กว่าจะหมดเหมือนรอบที่แล้วไม่น่าจะก่อนสงกรานต์  รอบนี้จะเป็นยาวมากกว่ารอบที่แล้ว

สำหรับผมนะ  ถ้าที่บ้านมีเมียหรือมีลูกทางออกคือไม่เที่ยวเลยแม้แต่ครั้งเดียวอย่างน้อยสองเดือนนับจากนี้  ไม่ใช่ระงับความเงี่ยนไม่ได้แล้วเอาเชื้อมาติดลูกเมียที่เค้าไม่ได้รู้เรื่องอะไรเลย  ทำแบบไม่คิดถึงลูกเมียแบบนี้ได้จิตใจคุณทำด้วยอะไร

เป็นผมถ้าผมมีลูกมีเมียผมจะบอก  แล้วเตรียมใจรับผลของการที่ระงับความเงี่ยนของตัวเองไม่ได้  คุณเลือกที่จะไปเองจะโทษใคร
พูดคุยกับผมได้แบบส่วนตัวที่​ LINE.:   conanman13
ปกติคุยเสร็จแล้วผมจะบล็อคไลน์ทุกคนนะครับ​  ถ้าอยากคุยอีกให้ฝากข้อความส่วนตัว ทิ้งไอดีไลน์ไว้แล้วผมจะแอดไปใหม่
ผมเป็นคนแอนตี้คนที่มีลูกมีเมียแล้วยังมาเที่ยวนะ  คนประเภทนี้ไม่ต้องมาถามผมนะ

ออฟไลน์ chaleeburger1

• Level 2 กะปู๋เด็กๆ เล็กๆ เหี่ยวๆ
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2021, 11:05:25 AM »
ไม่บอกไทม์ลาย ก็ไม่ไช่ปัญหา เพราะตำรวจสามารถหาตำแหน่งโทรศัพท์ของเราได้ครับ แม้จะไม่เปิด GPS

ออฟไลน์ Capuchinoman27

• Level 1 กาปู๋เด็กอ่อน
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2021, 01:35:54 PM »
สำนึกสาธารณะ ความรับผิดชอบต่อสังคม ... ไม่ใช่เรื่องยากเกินจะทำ :044: