ข่าว

• เฉพาะติดต่อโฆษณา Contact Line : @kapooclub  (มี@ด้วยครับ)

ผู้เขียน หัวข้อ: สุภาพกับน้องเข้าไว้  (อ่าน 1400 ครั้ง)

ออฟไลน์ อีกา

• Level 7 กะปู๋สุดตรีน ยิ่งใหญ่คับฟ้า
  • *
  • Like: 18
  • ภาคีแห่งรัตติกาล
สุภาพกับน้องเข้าไว้
« เมื่อ: มีนาคม 17, 2023, 09:08:29 PM »
สุภาพกับน้องเข้าไว้

สุภาพต้องปฏิบัติแบบไหน
แล้วทำขนาดไหนถึงจะจัดได้ว่าไม่สุภาพครับ

จะได้เป็นแนวปฏิบัติ
แม้สายโลหิตจะหลั่งไหลจนชีพวาย
แต่สุดท้ายก็หยุดรักเธอไม่ได้เลย
http://www.kapooclubwebboard.net/forum/index.php?topic=1173332.msg3500009#msg3500009

ออฟไลน์ GojoSatoru

• Level 7 กะปู๋สุดตรีน ยิ่งใหญ่คับฟ้า
  • *
  • Like: 17
Re: สุภาพกับน้องเข้าไว้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2023, 09:58:59 PM »
สุภาพกับน้องของผมคือ พูดจากับน้องดีดี ไม่หยาบคายและให้เกียรติแบบที่ปฏิบัติกับผู้หญิงคนอื่นๆครับ
แล้วผมก็คิดเสมอว่า การที่น้องมารับงานแบบนี้ ไม่ได้แปลว่าเราจะทำอะไรกับน้องก็ได้ จะทำอะไร ถามหรือขอก่อนจะดีกว่า

ส่วนแบบที่ไม่สุภาพ (สรุปจากที่ฟังน้องๆเล่ามา)
ยกตนข่มท่าน ทำเหมือนน้องเป็นเบี้ยล่าง สั่งอะไรต้องทำ

ประมาณนี้ครับ หวังว่าจะตอบคำถามได้ไม่มากก็น้อย

ปล. รอพี่ๆคนอื่นมาแชร์ความเห็นครับ   

止めは躊躇わず

ออฟไลน์ kissend

• Level 1 กาปู๋เด็กอ่อน
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2023, 11:39:00 PM »
สำหรับผมจะชอบถามน้องๆตรงๆเลยว่าชอบลูกค้าแบบไหน แต่ละคนก็รับลูกค้าได้แตกต่างกันครับ

หลักๆก็ สุภาพ สะอาด สปอร์ต

ุถ้าถามแค่สุภาพก็ประมาณว่า พูดดีๆกับน้อง ไม่ใช้คำหยาบคาย ไม่กูมึง ไม่ถามน้องในเรื่องส่วนตัว ไม่ใช้คำพูดดูถูก ไม่ข่มเหงจิตใจน้อง ไม่ทำในสิ่งที่น้องห้ามหรือไม่ชอบครับ  เรื่องเหล่านี้ถามน้องก่อนทำงานได้ครับ

ออฟไลน์ Ibornincatyear

• Level 4 กะปู๋โด่ ๆ จิ๊กโก๋ โตใหญ่
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2023, 05:42:03 PM »
สุภาพปกติได้ แต่ต้องสะอาด ส่วนไปเจองานหล่นไม่หล่น ก้แต้องทำใจ เจองานดีก้อทิปสักหน่อย เจองานไม่ดีก้อจบไป ไปเที่ยสผ่อนคลายครับ อย่าคิดมาก แฮปปี้ๆ

ออฟไลน์ Duangdeedee

• Level 2 กะปู๋เด็กๆ เล็กๆ เหี่ยวๆ
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2023, 06:56:48 AM »
เวลาคุยกับน้อง ควรคุยเรื่องอะไรบ้างครับ ถ้าไม่คุยเรื่องส่วนตัวของน้อง  ผมก็ไม่รู้จะคุยอะไรครับ ก็ได้แต่ถามน้องบ้านเกิดที่ไหน อายุเท่าไร เรียนอะไรมา ก็เป็นเรื่องส่วนตัวทั้งนั้น

ช่วยแนะนำเรื่องคุยหน่อยครับ

ออฟไลน์ kissend

• Level 1 กาปู๋เด็กอ่อน
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2023, 08:47:21 AM »
เวลาคุยกับน้อง ควรคุยเรื่องอะไรบ้างครับ ถ้าไม่คุยเรื่องส่วนตัวของน้อง  ผมก็ไม่รู้จะคุยอะไรครับ ก็ได้แต่ถามน้องบ้านเกิดที่ไหน อายุเท่าไร เรียนอะไรมา ก็เป็นเรื่องส่วนตัวทั้งนั้น

ผมว่าเรื่องส่วนตัวจริงๆถามได้ครับ แต่มันต้องมีเทคนิคหน่อยไม่ใช่โพล่งไปถามตรงๆ บางทีก็อาจต้องดูหนังหน้า บุคลิกภาพด้วย ถ้ามาสไตล์พ่อ ถามเหมือนจะมาเป็นพ่อ จู้จี้จุกจิก น้องก็ไม่โอเค แต่ถ้ามีศิลปะในการพูดคุย ค่อยๆเลียบๆถาม เกริ่นๆมาก่อน น้องก็อาจจะยินดีเล่าครับ  น้องบางคนเห็นเราสุภาพ ชอบเราก็เล่าให้ฟังเองโดยไม่ต้องถามก็มีครับ

ผมเองก็รู้ข้อมูลส่วนตัวน้องๆหลายคนครับ รู้ยันว่ามีหนี้สินเท่าไหร่ รายได้ต่อเดือนเท่าไหร่ บ้านอยู่ไหน แต่ก็คือสนิทกันแล้วก็อาศัยศิลปะในการถามครับ

แต่ที่บอกว่าอย่าถามเรื่องส่วนตัว จริงๆเป็นการป้องกันไว้ครับ แต่ละคนมีทักษะในการสื่อสารที่แตกต่างกัน น้ำเสียง สีหน้า ท่าทาง ความจริงใจ เราไม่รู้ว่าน้องๆโอเคกับพี่ๆลักษณะไหน ดังนั้นเพลย์เซฟที่สุดก็ไม่ถามดีกว่าครับ

ออฟไลน์ GojoSatoru

• *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2023, 09:47:38 AM »

ปกติน้องจะชวนคุยครับ กรณีแบบนั้นลูกค้าอย่างเราจะง่าย เพราะแค่ตอบคำถามพร้อมเสริมความเห็นเท่านั้นก็พอ ผ่านไปได้

แต่ถ้าเป็น”ชวนน้องคุย”
แนะนำให้ชวนคุยเรื่องธรรมดา ใกล้ตัว
- สภาพอากาศ เช่น P.M 2.5 เยอะเนอะ ใช้ชีวิตลำบากมั้ย?
- เรื่องสี น้องใส่ชุดสีอะไร ถามเลยชอบสีนี้เหรอ?
- การเดินทาง เล่าของตัวเองครับ เจอรถติด โดนปาดหน้า เจอไฟแดงนาน
- เรื่องร้าน แอร์ห้องตรงข้ามไม่เย็นเนอะ ซ่อมรึยัง? หรือ ร้านข้าวใกล้ๆอร่อยมั้ย?

ประมาณนี้ครับ เวลาผมชวนคุยก็ประมาณที่ระบุไว้ข้างต้นนี่แหละ ลองชวนน้องคุยดูนะครับ 

止めは躊躇わず