ข่าว

• เฉพาะติดต่อโฆษณา Contact Line : @kapooclub  (มี@ด้วยครับ)

ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆกลัว โควิด19กันจน รังเกียจพวกเด็กๆไหมคะ  (อ่าน 4556 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pong_sagorn

• Level 1 กาปู๋เด็กอ่อน
  • *
  • Like: 0
สอบถามพี่ๆนักเที่ยวค่ะ กลัวโควิด19 จนรังเกียจพวกหนู หรือใช้วิธีป้องกันอย่างไรคะ

พวกหนูก็กลัว ออกไปข้างนอกป้องกันโดยการใส่แมท พกเจลล้างมือ

เจอลูกค้าท่านนึง ดูพี่แกเค้าจะมีความรังเกียจนิดๆ

หรือพี่ๆเลิกเที่ยวกันเลยค่ะช่วงนี้

ออฟไลน์ สายเที่ยวคุณธรรม

• *
Re: พี่ๆกลัว โควิด19กันจน รังเกียจพวกเด็กๆไหมคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2020, 09:51:37 PM »
กลัวครับ ว่าเราจะเป็น ถ้าอยู่คนเดียวก็ไม่กลัวเท่าไร แต่อยู่กับครอบครัวไงครับ มันเลยต้องระวังเพิ่ม

ออฟไลน์ Cephied68

• Level 7 กะปู๋สุดตรีน ยิ่งใหญ่คับฟ้า
  • *
  • Like: 27
Re: พี่ๆกลัว โควิด19กันจน รังเกียจพวกเด็กๆไหมคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2020, 09:58:49 PM »
 :013:

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2020, 10:02:33 PM »
หนูก็กลัวค่ะ ระวังจนจิตตก แต่ทำงานเต็มที่เหมือนเดิมค่ะ

ออฟไลน์ ฮวนกัลลาโต้กะโด้ท่ากาเม่า

• Level 4 กะปู๋โด่ ๆ จิ๊กโก๋ โตใหญ่
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2020, 10:23:52 PM »
ไม่ถึงรังเกียจแต่ก็ต้องยอมงดเที่ยวครับช่วงนี้ โดยเฉพาะร้านที่รับเด็กใหม่เข้ามา
สมัครงาน เราไม่อาจรู้เลยว่าเป็นผีน้อยปลอมตัวมาป่าว แสร้งมาบอกว่าเป็นน้องใหม่
ไม่เคยทำ ร้านก็รับไว้เพราะรอบน่าจะเงียบกันถ้วนหน้า หวังว่าเด็กใหม่มาเรียกแขก
แต่ผมว่าเด็กใหม่น่าจะเป็นตัวไล่แขกมากกว่านะชม.นี้ อดเที่ยวยังไม่ตายคับแต่ถ้า
ดันทุรังไปแล้วเจอโรคภัยเข้ามันจะหมดสนุกกันเลยชีวิตนี้ ครอบครัวเสี่ยงไปด้วย

:015:  :038:

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2020, 10:29:30 PM »
เห็นด้วยค่ะ ถ้ากลัวงดเที่ยวเลยดีกว่ามาทำร้ายจิตใจด้วยการรังเกียจกันค่ะ

ออฟไลน์ gallery

• Level 5 กะปู๋จัมโบ้ โอ้โห ใหญ่เชียว
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2020, 10:33:54 PM »
ถามหนู

หนูไปนั่งกินบะหมี่หน้าปากซอย มีคนจีนสองคนเกาหลีอีกหนึ่งเดินเข้าร้านมา แล้วมานั่งกินเรียกว่าใกล้ชิดกันเลยเอื้อมมือก็ถึงตัว
หนูจะรังเกียจไหม? หรือไม่หรอก หนูใจดีมีเมตตา กินบะหมี่ต่อไปจ๊ะ

ส่วนพี่ไม่โลกสวย ย้ายโต๊ะ ไม่ก็อิ่มเลย เผ่นก่อนคร้าบบบ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2020, 10:40:47 PM »
หนูก็ไม่โลกสวยคร้า แต่ก็แค่โดนเหมารวมไปด้วย หนูก็ป้องกันไม่รับลูกค้าต่างชาติ
พกเจล หมั่นล้างมือ ใช้คอนด้อม ไม่จุ๊ปปาก ออกข้างนอกพกแมท  :91: :91:

ออฟไลน์ conanman

• Level 9 กะปู๋ตอร์ปิโด ชี้โด่สุดขอบฟ้า
  • *
  • Like: 100
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 06, 2020, 12:42:40 AM »
ง่ายๆครับ  แค่ห้ามจูบทุกท่าทุกกรณี  ทำงานเสร็จก็ใช้เจลล้างมือเท่านั้น  ถูสบู่ได้แต่เค้าแนะนำว่าต้องถูอย่างน้อย 15 นาที  แค่นี้ก็ไม่มีวันติดครับ

ส่วนตัวผมไม่กลัว  เข้าห้องผมจะจับมือน้องแล้วเอามาแตะหน้าผากผมแล้วบอกว่าพี่ไม่มีไข้นะ  พี่ไม่เป็นหวัด  ไม่ชอบเที่ยวต่างประเทศ  ชอบเที่ยวแบบนี้มากกว่า

ผมก็ทาสีปกติไม่เห็นกลัวอะไรเลย

ก่อนที่เราจะกลัวอะไรควรมีความรู้โรคกันบ้างนะ  ทุกวันนี้คนไทยเหมือนคนกลัวผี  กลัวมั่วไปหมด

ผมดูรายการทีวี  มีหมอมาพูดได้ดีมาก  เค้าตั้งคำถามทุกคนว่าตั้งแต่เกิดมาทุกคนเคยมีคนมาจามใส่หน้าเรากี่ครั้ง  ศูนย์ครั้งใช่มั้ย  ไม่เคยใช่มั้ย  เพราะฉะนั้นจามใส่หน้าตัดประเด็นไปเลย

ต่อมาติดจากคนจามในที่สาธารณะ  คุณหมอบอกว่าให้ทุกคนกางสองแขนออกไปด้านข้าง  นี่คือระยะที่ห้ามมีใครมาใกล้คุณเกินนี้  แต่ถ้าอยู่ในที่ที่จำเป็นต้องมีใครใกล้คุณเกินนี้ค่อยใส่หน้ากาก เช่น ในลิฟท์ในรถไฟฟ้า  ไม่ใช่ใส่มันตลอดเวลาเดินข้างถนนก็ใส่  ในที่ทำงานก็ใส่ 

ต่อมาเชื้อที่ติดตามที่ต่างๆหรือในแบงค์ธนบัตร  เค้าถึงรณรงค์ให้ล้างมือตลอดทั้งวันดีกว่าใส่หน้ากากทุกวัน  สิ่งที่ควรซื้อไม่ใช่หน้ากากแต่ควรเป็นน้ำยาล้างมือ  แล้วคิดด้วยว่าเชื้อเข้าทางไหนได้บ้าง  จับปุ๊บติดปั๊บเลยมั้ย  ไม่ใช่  ทางติดทุกโรคยอดฮิตมีสองท่า  แคะขี้มูก  กับขยี้ตา  ที่ตายเพราะติดเชื้อที่ตาก็เพราะแบบนี้  รองนายกอิหร่านมั้งที่ตายเพราะพี่แกกลัวเกิน  ใช้ทิชชู่เช็ดหน้าอยู่ตลอดเวลาเชื้อเลยเข้าตาตาย  อีกท่าที่เจอบ่อยๆคือ เอามือง้างหน้ากากลงเวลาพูดเพื่อให้พูดได้ชัดขึ้น  มือมันโดนปากโดนจมูกเชื้อมันก็เข้าได้  เค้าถึงบอกว่าคนไม่เป็นไม่ต้องใส่หน้ากากก็ได้  ยิ่งใส่ยิ่งติด

ประกาศชัดเจนแล้วนะว่าหน้ากากผ้าไม่กันอะไรทั้งนั้น  ให้ใส่หน้ากากเฉพาะคนเป็นหวัดไม่ใ้ห้ไปจามใส่สิ่งของ  แล้วอีกเหตุผลที่ใส่หน้ากากเฉพาะคนที่เป็นหวัดเท่านั้น คือ 3M ประกาศแล้วว่าต่อให้ผลิต 24 ชั่วโมงก็ผลิตหน้ากากไม่ทัน  แล้วใครได้รับผลกระทบ  หมอพยาบาลที่เค้าจำเป็นต้องใส่ในห้องฉุกเฉินเพื่ออะไร  เพื่อกันไม่ให้เชื้อโรคเข้าไปในร่างกายผู้ป่วย  ใช้ครั้งเดียวแล้วทิ้งเลย  เป็นของที่หมอต้องใช้แต่คนไทยแห่ไปซื้อทำให้โรงพยาบาลทั่วประเทศขาดแคลนหน้ากาก  พอไม่มีหน้ากากก็เปิดห้องผ่าตัดไม่ได้  ต้องย้ายโรงพยาบาลกันวุ่นวายไปหมด

จะกลัวอะไรควรมีความรู้ด้วยว่าเชื้อมันติดทางไหนได้บ้าง  ทุกวันนี้กลัวแบบเชื้อเป็นพวกระเบิดปรมาณูที่ล่องลอยตามอากาศไปทั่ว  แตะปุ๊บติดปั๊บ  สถานการณ์จะดีขึ้นต่อเมื่อคิดค้นไวรัสป้องกันได้  และวันนั้นคนที่คิดได้จะรวยที่สุดในโลก
พูดคุยกับผมได้แบบส่วนตัวที่​ LINE.:   conanman13
ปกติคุยเสร็จแล้วผมจะบล็อคไลน์ทุกคนนะครับ​  ถ้าอยากคุยอีกให้ฝากข้อความส่วนตัว ทิ้งไอดีไลน์ไว้แล้วผมจะแอดไปใหม่
ผมเป็นคนแอนตี้คนที่มีลูกมีเมียแล้วยังมาเที่ยวนะ  คนประเภทนี้ไม่ต้องมาถามผมนะ

ออฟไลน์ conanman

• Level 9 กะปู๋ตอร์ปิโด ชี้โด่สุดขอบฟ้า
  • *
  • Like: 100
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 06, 2020, 01:16:14 AM »
สรุปอีกทีว่า 99% ติดจากมือตัวเองนั่นแหละ  เอามือมาสัมผัสใบหน้าเชื้อก็เข้าทางจมูกทางตา  ทางตาเจอบ่อยที่สุดแล้ว  เลิกนิสัยชอบแคะขี้มูกชอบขยี้ตา  ดาราหรือบางเว็บแนะนำให้ใส่ถุงมือยางตลอดเวลา  ถามหน่อยแล้วตอนเอาถุงมือออกใช้อะไร  ก็มือเราเองไม่ใช่เหรอแล้วดึงออกยากมากด้วย  เชื้อจากถุงมือก็ติดที่มือเราอยู่ดี  อ้าวอย่างนี้ก็ล้างถุงมือถูสบู่ซิ  หมอแนะนำให้ถูสบู่ 15 นาที  แล้วมีใครทำถึงบ้าง  อ้าวก็ใช้เจลล้างมือล้างถุงมือซิ  เจลออกแบบให้ล้างมือคนครับไม่ใช่ล้างยาง

พกใส่กระเป๋าตลอดเลยครับเจลล้างมือ  เห็นเจลล้างมือตามรถไฟฟ้ารถเมล์กดเลยครับ  ไม่ต้องถึงขนาดว่าแตะปุ๊บล้างปั๊บ  นานๆทีก็ได้  สิ่งที่สำคัญคือต้องมีสติตลอดครับห้ามเอามือสัมผัสหน้าทุกท่าทุกกรณี  อยากสัมผัสต้องใช้เจลล้างมือก่อน
พูดคุยกับผมได้แบบส่วนตัวที่​ LINE.:   conanman13
ปกติคุยเสร็จแล้วผมจะบล็อคไลน์ทุกคนนะครับ​  ถ้าอยากคุยอีกให้ฝากข้อความส่วนตัว ทิ้งไอดีไลน์ไว้แล้วผมจะแอดไปใหม่
ผมเป็นคนแอนตี้คนที่มีลูกมีเมียแล้วยังมาเที่ยวนะ  คนประเภทนี้ไม่ต้องมาถามผมนะ