ข่าว

• เฉพาะติดต่อโฆษณา Contact Line : @kapooclub  (มี@ด้วยครับ)

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถาม น้องๆ เจ้าของร้าน และคนเที่ยวทุกคนครับ  (อ่าน 7575 ครั้ง)

ออฟไลน์ CherBour@FK

• Level 1 กาปู๋เด็กอ่อน
  • *
  • Like: 6
ความคิดส่วนตัว  ที่คุณบอกไหวเราต้องรอด  ยังมีอีกหลายสิบหลายร้อยคนเค้ากำลังไม่ไหว   คุณอาจจะมีทางเลือกแต่บางคนเค้ากำลังจะหมดทางเลือก  อาทิตย์หน้าเตรียมรับสถานการณ์เคอฟิว 24 ชั่วโมงบางวันได้เลย  ถึงวันนั้นบางคนแสงสว่างในชีวิตอาจจะดับลง  ต่อจากนี้ไปยอดคนฆ่าตัวตายจะสูงขึ้นเรื่อยๆ  ที่ผ่านมาก็มีหลายคนแล้วแต่เราทุกคนไม่สนใจเพราะข่าวไวรัสมากลบหมด  บางคนเค้าไม่ได้มีทางเลือกในชีวิตเหมือนคนปกติ  ผมไม่ใช้คนที่ชอบเปย์สาวอะไร  แต่ถ้าผมเห็นหมาข้างถนนที่ผมรู้จักดีว่าชีวิตต้องเจออะไรมาบ้างกำลังจะตายอยู่ต่อหน้า  ในขณะที่หลายคนเดินผ่านไปเพราะกลัวติดเชื้อหมาบ้า  เฮ้ยชีวิตตรูสำคัญกว่าเว้ยตรูสนใจแค่ตัวเอง โถ่มันไม่กล้าทำร้ายตัวเองหรอกมันก็แกล้งสำออยไปอย่างนั้นเชื่อตรูซิ  ผมจะช่วยทุกอย่างเท่าที่จะช่วยได้  การช่วยมีหลายวิธีไม่จำเป็นต้องใช้วิธีที่เสี่ยงติดเชื้อ   แค่หวังว่าได้ช่วยชีวิตคนๆนึงไม่ให้คิดสั้นในซักวันนึงก็พอ  วันนี้หลายคนมีผ้าห่มอุ่นๆไว้นอน  ก็เลยนึกไม่ออกว่าคนไม่มีผ้าห่มไม่มีข้าวจะกินรู้สึกยังไง  ถ้าอารมมันจมดิ่งทุกวันไปเรื่อยๆภาวะโรคซึมเศร้าถึงขีดสุดจนถึงอารมชั่ววูบ  สุดท้ายชีวิตคนๆนึงจะตายเหมือนหมาข้างถนนจริงๆ  เพราะไม่มีใครสนใจ  เป็นแค่ข่าวสั้นๆคั่นรายการแค่นั้นเอง   ผมแค่ไม่อยากให้ถึงจุดนั้นไม่อยากให้คนบางคนเลือกที่จะจบชีวิตอะไรที่ช่วยได้ผมก็จะทำ

เฌอไม่ได้หมายความว่า ทุกคนต้องไหวค่ะ :)
 ทุกคนล้วนมีปัญหาที่ต้องเผชิญ หนักเบาต่างกัน
 เพียงแค่ในยามวิกฤต ที่ทุกอย่างไม่เป็นไปตามที่คาดหวัง
 เราก็ต้องปรับตัวเพื่อให้เราข้ามผ่านมันไปได้ ใช่ไหมคะ
 หนทางหนึ่งคือการพึ่งพาตัวเองให้ได้มากที่สุดก่อน

เพราะทุกคนได้รับผลกระทบหมดค่ะ มากน้อยต่างกัน
 หนูเองก็เป็นคนหนึ่งที่ได้รับผลกระทบเช่นเดียวกัน
 น้องที่ทำงานนี้ได้รับผลกระทบโดยตรง มีรายได้ที่ลดลงหรือไม่มีเลย
 ลูกค้าไม่สามารถมาเที่ยวได้ตามปกติ
 เจ้าของกิจการก็ยังมีค่าใช้จ่ายประจำที่ต้องจ่าย
 ไม่ว่ารายได้จะเป็นอย่างไร

การดูแลตัวเองและคนรอบข้างเป็นสิ่งที่เราทำได้
 ในขณะที่เราไม่สามารถควบคุมจัดการอะไรได้ทั้งหมด
 ในขณะที่เราคาดหวังว่าเมื่อไหร่ไวรัสจะหมดไป

ให้กำลังใจตัวเอง ให้กำลังใจคนรอบข้าง
 ช่วยเหลือกันเท่าที่เราจะทำได้

หนูรู้สึกดีใจที่ได้รู้ว่าพี่มีความปรารถนาดีต่อน้องๆนะคะ
 ขอบพระคุณในฐานะน้องคนหนึ่งที่ทำงานนี้เหมือนกันค่ะ :)

Never judge a book by its cover.

ออฟไลน์ Cephied68

• Level 7 กะปู๋สุดตรีน ยิ่งใหญ่คับฟ้า
  • *
  • Like: 27
สู้ๆครับน้องเฌอบัวและทุกๆคน

ออฟไลน์ power2729

• Level 5 กะปู๋จัมโบ้ โอ้โห ใหญ่เชียว
  • *
น้องๆบางคนยังดีนะ มีอาชีพเสริมพวกขายของออนไลน์ บางคนดีหน่อยมีวุฒิมีความรู้ไม่น้อย คงไม่ถึงกับหมดทาง
แต่บางคนซึ่งก้อไม่น้อยเหมือนกันที่ทำแต่งานตรงนี้ บางคนเหนอยู่ร้านเดิม 7-8 ปี ก้อยังอยู่ทำแต่งานนกปอย่างเดว
พวกนี่ถ้ามีเงินเกบก้อดีไป แต่บางคนไม่เคยเกบเงินเจอสถานการณ์แบบนี้ก้อน่าเปนห่วงจะไปหาจากไหนกัน

ออฟไลน์ Cephied68

• Level 7 กะปู๋สุดตรีน ยิ่งใหญ่คับฟ้า
  • *
  • Like: 27
น้องๆบางคนยังดีนะ มีอาชีพเสริมพวกขายของออนไลน์ บางคนดีหน่อยมีวุฒิมีความรู้ไม่น้อย คงไม่ถึงกับหมดทาง
แต่บางคนซึ่งก้อไม่น้อยเหมือนกันที่ทำแต่งานตรงนี้ บางคนเหนอยู่ร้านเดิม 7-8 ปี ก้อยังอยู่ทำแต่งานนกปอย่างเดว
พวกนี่ถ้ามีเงินเกบก้อดีไป แต่บางคนไม่เคยเกบเงินเจอสถานการณ์แบบนี้ก้อน่าเปนห่วงจะไปหาจากไหนกัน

จริงเลยครับ น้องที่ผมรุ้จักหลายคนเปนแบบนี้เลย น่าเปนห่วง ยังเด็กกันแลพประมาทก็ไม่ทันคิดตรงนี้

ออฟไลน์ conanman

• Level 9 กะปู๋ตอร์ปิโด ชี้โด่สุดขอบฟ้า
  • *
  • Like: 100
เหมือนเป็นบอร์ดร้างเลยนะครับ  สมาชิกหลายพันคนแต่ไม่รู้จะคุยอะไรกัน   ไปดูกลุ่มย่อยต่างๆก็คุยกันแต่เรื่องไร้สาระ  เหมือนเก็บกดกันไม่ได้ไปไหน
พูดคุยกับผมได้แบบส่วนตัวที่​ LINE.:   conanman13
ปกติคุยเสร็จแล้วผมจะบล็อคไลน์ทุกคนนะครับ​  ถ้าอยากคุยอีกให้ฝากข้อความส่วนตัว ทิ้งไอดีไลน์ไว้แล้วผมจะแอดไปใหม่
ผมเป็นคนแอนตี้คนที่มีลูกมีเมียแล้วยังมาเที่ยวนะ  คนประเภทนี้ไม่ต้องมาถามผมนะ

ออฟไลน์ gallery

• Level 5 กะปู๋จัมโบ้ โอ้โห ใหญ่เชียว
  • *
  • Like: 2
ทุกท่านมีความเห็นกันอย่างไร
ที่มีคนไปใช้บริการ แล้วมาส่งการบ้าน (ไม่ใช่การบ้านเก่านะ)
แบบว่าแอบไป ร้านที่แอบเปิดครับ

ออฟไลน์ aon666999

• Level 2 กะปู๋เด็กๆ เล็กๆ เหี่ยวๆ
  • *
  • Like: 0
ที่มีคนไปใช้บริการ แล้วมาส่งการบ้าน (ไม่ใช่การบ้านเก่านะ)
แบบว่าแอบไป ร้านที่แอบเปิดครับ
จริงๆผมจะแอบที่บ้านไปก็ไปได้นะ แต่พอมอง ที่บ้าน มีแม่ แล้วเพื่อนร่วมงานผมอีก น้องที่ทำงาน แต่ละคนก็มีลูก มีพ่อแม่ ผู้สูงอายุอีก  ตอนนี้อย่าว่าแต่ไปเที่ยวเลยครับ แค่เซเว่นแถวบ้านยังไม่เข้าเลยครับ ถ้าไม่จำเป็น

• *

การบ้านที่ลงไม่มีหรอกที่จะเก่า แต่จั่วหัวกันโดนด่ากันเท่านั้น ร้านไหนก้อร้านนั้นแหละครับ
ขนาดร้านเกมที่เชียงใหม่เปิด เจ้าของบอกขอเสี่ยงเปิดดีกว่าปิดแล้วครอบครัวหลายปากท้องต้องอดตาย

เจ้าของร้านนกปสถานะการเงินแตกต่างกันร้านเกมที่โดนจับโดยสิ้นเชิง แต่หน้าทนเปิดกันอยู่ เส้นใหญ่ซะเหลือเกิน เปิดมาได้ต่อเนื่อง 20 กว่าวัน ในขณะที่ทุกภาคส่วนให้ความร่วมมือกันหมด เดนสังคมต้องรุมประนามครับ

ปล ความเหนผมลักษณะนี้ปลิวไปหลายความเหนแล้ว ความเหนนี้ก้อเช่นกัน ไม่นานน่าจะโดนลบ
แต่ผมยืนยันความเหนครับ เจ้าของร้านขาดจรรยาบรรนพวกนี้อยากให้นักเที่ยวช่วยกันแบนอย่าไปร้านพวกนี้เลย แม้เหตุการณ์จะกลับมาเปนปกติก้อตาม คว่ำบาตรไปซะครับ

• *
มันเปนวงจรอุบาดครับ แต่เริ่มวงจรจากเจ้าของสถานที่ ผู้ประกอบการ ถ้าไม่หน้าทนเปิด ยังไงคนเที่ยวก้อไม่มีที่ลงหรือหาที่ลงในที่ที่จำกัดแคบลง ไม่กระทบวงกว้าง ตำรวจแทนที่จะรับส่วยเปนสายให้ ควรจิงจังในการกวาดล้างร้านนอกรีตที่ไร้ยางอาย เหล่านี้ จับปรับ หรือก้อแจ้งปิดถาวรไปเลย เชื้อโรคร้ายจะได้หยุดไปพร้อมกับผู้ประกอบการไร้สามันสำนึกครับ

ออฟไลน์ oxuralo

• Level 1 กาปู๋เด็กอ่อน
  • *
  • Like: 0
ตามกฎร้านปิดแน่นอนครับ ส่วนน้อง ๆ จะไปรับงานเองหรือทำอะไรอันนี้ก็อีกเรื่องหนึ่ง ก็ต้องคิดถึงสิ่งที่จะตามมา