ข่าว

• เฉพาะติดต่อโฆษณา Contact Line : @kapooclub  (มี@ด้วยครับ)

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องทิปซีเรียสแค่ไหนในวงการนี้ครับ  (อ่าน 4355 ครั้ง)

ออฟไลน์ kapooror

• Level 4 กะปู๋โด่ ๆ จิ๊กโก๋ โตใหญ่
  • *
  • Like: 46
เรื่องทิปซีเรียสแค่ไหนในวงการนี้ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 04:59:23 PM »
อยากจะถามความเห็นพี่ๆหน่อย ปกติถ้าขึ้นงานแล้วไม่หล่นไม่ทอนผมก็จะไม่ทิปครับ แต่ถ้าทอนก็จะทิปประมาณ 2-300 ตามกำลัง ทีนี้วันก่อนไปเที่ยวมาผมซื้อคอสบอดี้ในร้านที่มีคอสจบด้วยซึ่งราคาต่างกัน1000บาท และสุดท้ายผมขอจบ พอเสร็จผมก้ให้น้องเพิ่มไป 1000 เพราะคิดว่าตามมาตรฐานไม่ได้รู้สึกว่าได้ทอนอะไรเพราะที่ร้านก้มีคอสจบอยู่แล้ว น้องพูดกลับมาว่าปกติพี่ให้คนอื่นเท่านี้หรอคะ เราก็ถามว่าเท่านี้หมายความว่าน้อยไปหรอ น้องก็ตอบกลับมาว่า ค่ะ ผมก็ถามกลับว่าคือปกติคนอื่นให้เยอะกว่านี้เหรอครับน้องก็บอกว่า ค่ะ ผมก็เลยบอกว่าพอดีวันนี้มีงบมาเท่านี้แก้เก้อไป เลยอยากถามว่าเพื่อนๆพี่ๆมีความคิดเห็นกับเรื่องทิปอย่างไรครับ และปกติน้องๆทุกคนเค้าคาดหวังว่าจะได้ทิปกันหมดใช่ไหมครับ ช่วยชี้แนะด้วย คราวหน้าจะได้ทำตัวถูกครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ I Like Doggy Style

• เน้นตูด ไม่เน้น นม
  • Level 8 กะปู๋มหึมา ก้องฟ้าทั่วพิภพ
  • *
  • Like: 73
Re: เรื่องทิปซีเรียสแค่ไหนในวงการนี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 05:32:55 PM »
คือผมเข้าใจที่คุณจะสื่อนะ ร้านที่คุณไปคอสบอดี้ 2000 บาท แต่มีคอสจบที่ 3000(ต่างกันพันเดียวเอง) แต่คุณไม่ได้ซื้อคอสจบแต่แรก

ทีนี้ไปขึ้นแล้วคุณขอจบเลยให้อีก 1000 เดียวเพราะคิดว่าจ่ายเท่าคอสจบแล้ว แต่น้องแสดงอาการไม่พอใจเพราะคิดว่าน่าจะได้มากกว่านี้ ตามมาตรฐานขอจบคือ 2000

จริงๆจะคิดแบบที่คุณคิดมันก็ไม่ได้ผิดอะไรมากครับ แต่น้องทุกคนทำงานย่อมคาดหวังแหละครับ

ถ้าเป็นเคสที่ไม่ได้ซื้อจบแต่แรกแล้วไปขอจบต่างหากน้องก็คาดหวังเรทตามมาตรฐานทุกคนครับ เพราะคุณไม่ได้ซื้อคอสจบแต่แรก

แนะนำว่าถ้าร้านไหนมีคอสจบแล้วจ่ายเต็มไปเลยจะสบายใจกว่าครับ เสร็จกิจแล้วจะได้ไม่ต้องมารู้สึกแย่กันทีหลังทั้ง 2 ฝ่าย

สบายใจทั้งตัวเรา และตัวน้องด้วยครับ

ออฟไลน์ Toook13

• Level 4 กะปู๋โด่ ๆ จิ๊กโก๋ โตใหญ่
  • *
  • Like: 2
Re: เรื่องทิปซีเรียสแค่ไหนในวงการนี้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 08:03:56 PM »
จริงๆแล้วถ้าไม่ได้ซื้อคอสจบแต่แรกก็น่าจะถามน้องนะครับ ถ้าจะจบจะได้ไม่ดูเอาเปรียบน้องจนเกินไป อย่างที่ผมเคยเที่ยวพอจ่ายคอสจบแล้วพอเสร็จก็ต้องจ่ายทิปอีกต่างหากนะครับ

ออฟไลน์ temp_use

• Level 2 กะปู๋เด็กๆ เล็กๆ เหี่ยวๆ
  • *
  • Like: 85
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 09:29:09 AM »
ที่คุณไปขอจบกับน้องในห้อง ไม่ได้เรียกว่า คอร์สจบ
แต่เรียกว่า เพิ่มออปชั่นจบ
มันต่างกันตรงที่ คอร์สจบคือซื้อคอร์สกับร้านไปเลย จ่ายเงินกับร้าน ซึ่งตรงนี้ ร้านกับน้องเขาก็มีข้อตกลงเรื่องรายได้กันเองอยู่
แต่ถ้าไปขอจบกันในห้องกับน้องเอง มันคือการเพิ่มออปชั่นจบ
ซึ่งมันก็ต้องให้ทิปส่วนนี้เพิ่ม และมาตรฐานของออปชั่นนี้ก็คือ 2,000 หรือมากกว่านั้น
การที่ราคาคอร์สจบมากกว่าราคาคอร์สบอดี้แค่ 1,000 ไม่ได้หมายความว่าคุณจะจ่ายออปชั่นจบให้น้องแค่ 1,000 ได้
เพราะคุณไม่เหมือนกับร้านที่ตกลงราคาคอร์สจบกับน้องกันไว้แล้ว
ถ้าอยากประหยัด จงซื้อคอร์สจบกับร้านไปเลย

ออฟไลน์ kapooror

• *
  • Like: 46
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 01:05:19 PM »
ขอบคุณทุกท่านที่มาชี้แนะครับ อันนี้ผมก็ไม่เคยทราบมาก่อนจริงๆ เรื่องคอสจบ กับจบเองเป็นคนละเคสกัน ถึงแม้ร้านนั้นจะมีระบุราคาคอสจบก้ตาม แต่เข้าใจจากที่ทุกคนอธิบายมาครับ คราวหน้าคงทำตัวถูกแล้ว  :035:

ออฟไลน์ เอเลี่ยน Jacky

• Level 13 กะปู๋จตุรเทพ ชื่อเสียงก้องปฐพี
  • *
  • Like: 279
  • หน้ากาก นัดยิ้ม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 06:39:05 PM »
เอเลี่ยน กำลังจะอธิบาย เลื่อนมาดูทุกโพสต์ ก่อนเราจะโพสต์ ok เคลียร์ คงไม่ต้องอธิบายมาก ทุก ๆ ท่านโพสต์ก่อนหน้า บอกเคลียร์ชัดดี

สำคัญที่สุดคือ ตัวเจ้าของกระทู้ ยินดีรับฟัง น้อมรับ และ รับปากจะปรับปรุงตน แค่นี้ ok แล้วว่ะครับ

:032: :032: :032:

ส่วนเรื่องตามหัวข้อกระทู้คือ ซีเรียส แค่ไหน ขอตอบว่า ซีเรียสโคตร ๆ ครับ
Believe that time is always forever. and I'll always be here
Believe it till the end.I won't go away and won't say never. It doesn't have to be friend. You can keep it till the end.

ออฟไลน์ aon666999

• Level 2 กะปู๋เด็กๆ เล็กๆ เหี่ยวๆ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 07:10:58 PM »
ขอถามต่อจากเจ้าของกระทู้ครับ ...ถ้าสมมุติว่าเราซื้อคอสจบ 2500-3000-3500 แล้ว ทิปแค่ในระดับต่ำกว่า1000 บาท ดูน่าเกลียดหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ GariGariKun

• ทุกนารีงามสรรพเมื่อดับเทียน
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 08:13:49 PM »
สอบถามต่อเช่นกันครับ ซื้อคอร์สจบแล้วซีเรียสในการให้ทิปเพิ่มอีกไหมครับ

เพราะส่วนตัวคิดว่าซื้อคอร์สจบแล้วคือไม่ต้องจ่ายเพิ่มเพราะเป็นราคาที่เหมารวมไว้อยู่แล้ว ยกเว้นจะเสน่หาน้องมากเป็นพิเศษถึงจะจ่ายเพิ่มให้ ทำนองนั้นใช่ไหมครับ
เมื่อสิ้นแสงเทียนส่องห้องสว่าง       
นางทุกนางสวยสมอุดมศรี
เพราะความมืดอำนวยความสวยดี     
ทุกนารีงามสรรพเมื่อดับเทียน

ออฟไลน์ bong_bankk

• ไปให้สุดต้องหยุดให้ได้
  • Level 5 กะปู๋จัมโบ้ โอ้โห ใหญ่เชียว
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 09:35:13 PM »
ส่วนตัวนะครับ ผมจะทิปให้น้องทุกครั้งครับ ถ้าน้องดูแลดี ไม่หล่น ทำงานเต็มที่เต็มเวลา ไม่งอแง ถือซะว่าเป็นกำลังใจให้น้องครับ จะได้มีกำลังใจทำงาน (ส่วนตัวนะครับ ส่วนท่านอื่นยังไงผมไม่ทราบ) ส่วนทิปมากหรือน้อย แล้วแต่กำลังแต่ละท่านครับ 300-500-1000 แล้วแต่สะดวก(ทิปไม่เกี่ยวกับค่าคอร์สหรืออฟชั่นเพิ่มนะครับ)

ออฟไลน์ Artstyle

• Level 6 กะปู๋เป็นไฟ ลุกไหม้ ปฐพี
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 11:52:34 PM »
แล้วแต่กรณีป่าว